mi bi khàn hộ mình với

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi phamvansangvn, 22/11/08.

1. phamvansangvn

phamvansangvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    mọi hôm mình thấy nó hót bình thường ,vì mình mang chim đi gửi lên không để í được mấy hôm sau minh da thăm chim thì thấy nó hót bị khàn , mình đem về và để í thì thấy nó vừa hót ,và nó cức vẩy và có tiếng khẹc,và mình nhớ là có cho ăn thêm một ít trâu chấu, rất mong mọi người dúp mình với

KtsBim thích bài này.
  2. haivinh

haivinh Active Member

Thích đã nhận:
    53
    Mi của bạn có thể bị cảm lạnh do trùm không kỹ.Bạn ra hiệu thuốc mua mấy gói PAMIN và AMOCILIN dùng cho trẻ em về pha với nước cho nó uống ngày thay một lần trong ba ngày là hết thôi.Cũng có thể bạn vặt chân châu chấu không kỹ nên nó vướng ở cổ để vai ngày là nó hết.

KtsBim thích bài này.
  3. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Con chim của bạn có khả năng do ăn châu chấu mà không vặt chân, đến khi chim ăn thì bị hóc trong cổ hoặc cũng có thể chúng gió mà bị. Cách chữa thì nhờ các cao thủ chỉ giáo

KtsBim thích bài này.
  4. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Chùm áo lồng cho chim nghỉ ngơi ( ít hót), cho ăn bổ dưỡng ( nhiều mồi tươi, trứng kiến), cho uống sạch, nếu có thể bạn nên cho uống mật ong.....chúc chú Mi của bạn mau bình phục.

1 person likes this.
  5. Trung-SG

Trung-SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    843
    theo em, nếu pác cho chim ăn cám bột thì đó là 1 lý do làn cho chim của pác bi khàn vì khi ăn cám bột, bột sẽ dính vào mỏ,sau đó chim uống nước, cám sẽ dính trong nước, ngày qua ngày chim sẽ bi khàn. pác nên cho chim ăn giun đất sẽ hết khàn thôi và cần thay cám viên

KtsBim thích bài này.
  6. hagianghg

hagianghg New Member

Thích đã nhận:
    11
    có cách khác nữa để chữa bện này nếu chim mơi bi bênh thi có thể cho chim uống nước cam thảo loãng thôi , hoặc cho chim uống nước đất ( đá xit) thường có ở vùng đồi đất vài ngay la xẽ khỏi thôi.

KtsBim thích bài này.
  7. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Em có 1 cách của bác Thành cao bằng chỉ dậy là bác kiếm ít lá tre( tre mà làm cần câu vút dài đó) bác lấy lá đun sôi để nguội rót ra chai lavi sau đó cho chim uống hàng ngày, sau 3 ngày có thể khỏi. đây là cách chữa của người HMông, đã chưa khỏi được nhiều chim hay do bác Thành cao bằng sưu tập và truyền dậy cho anh em, vài lời góp ý.

KtsBim, tiencuong and (deleted user) like this.
  8. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Cám ơn bạn đã chia sẻ chút kinh nghiệm đó cho AE :applause::applause::applause:

KtsBim thích bài này.
  9. buukhung

buukhung Member

Thích đã nhận:
    7
    kn mới học hỏi nà. lấy giá đỗ trụng cho kĩ với nước sôi rồi lấy nước đó để nguội,cho chim uống nước đó vài ngày sẽ khỏi thôi!!!

KtsBim and tiencuong like this.