mi bị khan

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi haihp, 31/3/08.

1. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    có cậu bạn mua phải chú mi bi khàn không biết bị từ bao giờ bọn bán chim bảo rồi nó sẽ khỏi mà mãi không khỏi ai biết cách chữa mách giùm tôi với cảm ơn rất nhiều

KtsBim thích bài này.
  2. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    haihp.
    trong diễn đàn cũng có bài nói về chữa khàn cho mi rồi đó bác tìm đọc đi,
    theo tôi thì chữa mi khàn rất đơn giản bởi vì tôi đã chữa nhiều lần rồi.
    mỗi ngày đào cho nó một con giun đất nho nhỏ 4,5 hôm là ok bạn thử ngay đi hiệu quả đấy.chúc thành công.

Last edited: 31/3/08
    KtsBim thích bài này.
  3. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    bạn pha 1 viên plussz vào ly uống bia, và chiết vào lọ cho em nó uống, vài hôm là khỏi đó bạn.
    chúc bạn có em mi khỏe mạnh nhá.
    thân!

KtsBim thích bài này.
  4. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    SAu khi bỏ flussz vào nước bạn phải chú y đấy. Nếu nước có vị lạ, chim không chiu uống thì bạn phải thay ngay. Không mi đã khàn lại con suy nũa thì nguy hiêm đây.

KtsBim thích bài này.
  5. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    tụi chim hay giống gia cầm chúng nó có vị giác ké lắm, nếu chúng ta pha quá đặt chúng nó mới phát hiện, chúng ta pha 1 viên plussz vào ly uống bia tức là với =2 xị nước thì không đặt đâu anh họa mi a. em làm rùi, thấy hiệu quả lắm.

KtsBim thích bài này.
  6. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    đúng là có 1 bài tôi đã đọc dùng trứng và dấm nhưng tìm lại mãi mà không ra để hỏi kỹ xem 1 quả trứng cho bao nhiêu dấm và có lấy lấy lòng trắng hay không bác nào biết bài này chỉ giúp tôi với để tôi mách cho anh bạn tôi

KtsBim thích bài này.
  7. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    PÁC hai laocai nói đúng đấy anh haihp cứ dùng thử cách đào giun đất cho mi ăn mỗi ngày một hoặc hai chú giun nhỏ là mi mau hết em cũng thử rồi hiệu quả lắm. ^_^

KtsBim thích bài này.
  8. hai laokai

Thích đã nhận:
    441
    haihp.
    bài này của thieuhungyp link:http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=43635

KtsBim thích bài này.
  9. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Hạ thổ ,hạ thổ,hạ thổ.Thả nó vào aivary hay lồng thật rộng đặt xuống đất.Cho nó sống với thiên nhiên cây cỏ.Hơi mất time,có thể làm chim trở nhát nhưng hiệu quả.

KtsBim thích bài này.
  10. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    hì hì hì con này thả thôi ,trước kia em cũng có 1 con như thế nuôi hơn 1 năm mà ko có cách chữa thả p hóng sinh lun

KtsBim thích bài này.
  11. hai laokai

Thích đã nhận:
    441
    đức hậu.
    thả ra à?hơi phí đấy trước đây anh bạn tôi cũng có một con mi khàn độ hơn năm nhờ người chữa mãi mà ko khỏi người ta chán cũng cho anh bạn tôi tôi làm theo cách trên đúng nửa tháng khỏi luôn nếu lần sau gặp trường hợp này cứ theo cách này mà làm là ok

KtsBim thích bài này.
  12. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    cơ mà tùy theo mức độ khàn mới có thể chữa được chứ con mí ngày trước của mình khàn đặc , nghe tiếng nó như mái sùy ấy rè rè

KtsBim thích bài này.
  13. Thành Nổ

Thành Nổ New Member

Thích đã nhận:
    3
    - Anh hai laokai ! cho em hỏi có phải anh bảo làm theo cách trên là cách nào vì phía trên em thấy nhiều người bầy nhiều cách . Có phải cách của anh là làm trứng với dấm không và nếu là cách đấy thì anh nói cho em biết 1 quả trứng với bao nhiêu dấm ? em cám ơn nhiều . Em cũng mới mua phải con mi khàn nhưng vì nó đẹp nên em cố chữa cho nó chứ không muốn đi đổi lấy con khác .!

KtsBim thích bài này.
  14. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    thành nổ :hailaokai ,nói đúng đấy ,cho ăn trùng đất là cách chữa dân gian , còn mình thì một tuần mới tắm một lần rồi phơi nắng nhẹ ,{nhớ hạn chế tắm vì nó bị chói nước hoặc bị cảm } mình cũng có một con mi khi mua về nó đứng hót mà không ra tiếng , lâu lắm nó mới hót được vài tiếng khàn đục , mình cứ nuôi và hé áo lồng hình cghữ a , một thời gian sau nó hót trong lại và đá tốt không sợ con nào ...

KtsBim thích bài này.
  15. Thành Nổ

Thành Nổ New Member

Thích đã nhận:
    3
    con mi của em hót rất to ( chói tai) nhưng mà giong nó cứ chua chua khàn khàn . Nó khỏe lông khá mượt ôm xát vào bụng . Em đoán là nó đang lại giọng đúng không các bác vì em thấy người ta bảo mi bị khan là do yếu chim mà. Em đã tưng nghe 1 con mi khan khác hót và thấy nó khan đến nỗi hót không ra tiếng , thế chứng tỏ con mi nhà em là bị nhẹ hoặc đang hồi lại giọng đũng không các bác . ? em cám ơn !

KtsBim thích bài này.
  16. hai laokai

Thích đã nhận:
    441
    Thành Nổ.
    khàn thì chữa được rồi nhưng lần sau để ý thay nước mỗi ngày nhé,chim uống nước bẩn hay bị khàn,đau bụng sã cánh đấy.ok

KtsBim thích bài này.
  17. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    thành nổ :loài mi là loài chim thích ở sạch sẽ ,nhìn vào lồng chim biết chủ chim có lo cho nó không là biết liền à !mình chăm sóc cho nó ,nó sẽ bù lại cho mình bằng giọng hót hay ,bằng những trận thư hùng ...hahaha

KtsBim thích bài này.
  18. TuTienGiang

TuTienGiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    đúng như các bạn góp ý trước. Nếu như ch HM bị khàn ta nên lắng nghe kỷ, vì chim bị khàn có thể do bị cảm do thời tiết thay đổi, trường hợp này nên kiên nhẩn chửa trị dài hạn ko nên vội mà dẩn đến án mạng uổng lắm.Mình kể lại trường hợp mình đả từng gặp có bạn chửa bằng cách cho uống C sủi do thiếu quan sát gặp chim khó tính ko chịu uống nước chim toi! hoặc chim uống quá nhiều C dẩn đến tiêu chảy, toi! Có trường hợp chim do bị suy nên khi hót bị đuối giọng, trường hợp nầy dể hơn cứ nuôi khi nào chim sung là khỏi .Vừa rồi mình cùng các bạn ở Vinh đả tận mắt theo dỏi con chim của bon mình bị xổng lồng khi bắt về được 3 ngày, khi ở ngoài trời nó hót ko thành tiếng bọn mình bẩy mải mà ko được vì chim bị suy nên ko nhảy bẩy mải đến tháng sau khi giọng hót căng lại mới bẩy được,nhưng vẩn con đuối giọng. Như thế chứng minh cho các bạn thấy là chim bị khàn sống ở thiên nhiên vẩn lâu khỏi.Hiện giờ mình đang nuôi con chim ấy.

KtsBim thích bài này.
  19. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Có một cách chữa khàn giọng là cho uống nhân sâm, bạn mua sâm sắt lác của Triều Tiên (250k/1 hộp) chim bị khàn có thể do suy nhược do vậy ngâm nhân sâm vào cống nước cho uống 1 tuần là khỏi ngay. Mình mua 1 hộp xài cả năm không hết, tính ra cũng kinh tế chứ không mắc lắm.
    Chim bị thua độ và mất lửa cũng mau hồi phục đấy các bạn ạ.
    Chúc các bạn có con mi hay.

KtsBim thích bài này.
  20. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bác công minh ơi nghe nói HM không ưa đồ lạnh mà nhân sâm thì rất lạnh vì vậy em hơi ngại

KtsBim thích bài này.