mi bị mọc cục trên đầu

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi mrrin, 6/12/11.

1. mrrin

mrrin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    hẵn là ông hàng xóm gần nhà có con mi bị mọc cục mụn to bự chảng trên đầu, nhìn bình thường thì k thấy nhưng lúc tắm mới thấy rõ. ổng qua hỏi e mà đây là lần đầu tiên thấy họa mi bị như vậy nên e cũng k bít trả lời ra sao :-$ thấy con mi của ổng mà tội quá, tuy mọc cục to trên đầu như vậy nhưng vẫn hót hét tốt. Bác nào có kinh nghiệm hay đã từng bị như vậy thì giúp cho bác ấy, tuy bác ấy đã già nhưng mình giúp ổng có thú vui sống với đời thêm vài năm nữa .:blushing::blushing::blushing:

2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Em nó ăn đồ nóng wá nỗi mụt nhọt đó, hồi đó mình cũng có 1 con nỗi mụt mụn nhờ nó nhảy đâm đầu vào nan lồng nên phọt máu, cái mụt nó hết :)

nếu chim vẫn chơi tốt thì ko sao đâu, chim đâu có bị ung thư đâu mà sợ, cho nó ăn cào cào, dế nhiều vô :)

chúc may mắn

3. mrrin

mrrin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    e có hỏi ông ấy rồi, ngày 10 con cào cào vs 2 con dế, như thế thì đâu có nóng quá đâu bác??? con này ổng nuôi 3 năm rồi thuần đét nên k có đâm đầu j cả

4. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Nếu như vậy chắc là bị con gì đó nó đốt,ví dụ là muỗi độc thì nó cũng bị sưng như vậy, nếu nó còn tấy đỏ thì lấy bông tăm chấm thuốc lau rửa sạch sau đó bôi thuốc mỡ Tetacilin 1% vào, nhớ cho tắm và sưởi nắng hàng ngày, vệ sinh lồng sạch sẽ và tối quây áo lồng kín cho nó, vài bữa nó sẽ khỏi
    Trước có chú mi của a bạn bị muỗi đốt vào khớp chân, sau bày cách làm như vậy 1 tuần sau thấy khỏi hẳn luôn

5. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Hàng ngày cho tắm nước muối pha loãng , rồi cho tắm nắng , vệ sinh lồng xạch sẽ . Nên khử trùng lồng nuôi , nhốt tạm em nó qua lồng khác mấy ngày xem sao .

phamquangduch thích bài này.
  6. Concago

Concago Well-Known Member

Thích đã nhận:
    140
    Chắc chú chim tông loạn xạ bị bể xọ não hoặc bị thương thành ké đó , ko sao đâu bạn, nuôi hót tốt (chó liền da , gà liền xương mà). các bác đừng bắt ra mổ nhé => ko khéo nhiễm trùng là toi đấy ,hihi

phamquangduch thích bài này.
  7. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Có thể em nó bị viêm lông có cái lông sâu không lên được lên lâu ngày nổi cục.

8. mrrin

mrrin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    thank các bác nhé, để e nói vs bác ấy thử xem sao. nhìn nó cứ như con kì lân ấy :))