Mi bị vênh mỏ

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi lexavi, 19/3/14.

1. lexavi

lexavi New Member

Thích đã nhận:
    0
    nho cac cao thu giup do em voi. con mi nha em moi mua , khi mang ve nha phi chay mau dau. bay gio mỏ con venh khong khit nhau. mong moi nguoi giup do

2. lexavi

lexavi New Member

Thích đã nhận:
    0
    co ai biet giup minh voi, họa mi của mỏ vênh lại chẳng chịu hót, đứng gần lông chỉ kêu kẹc kẹc, ăn cám thì vãi tung tóe, minh nuôi được hơn 2 tháng rồi. cám ơn mọi người nhiêu

3. HUYNHPHUOC

HUYNHPHUOC New Member

Thích đã nhận:
    0
    ae ai biết chỉ mình với ,ê HM của mình hai mép mở của e nó sao không điều nhau,mép trên dài hơn rất nhiều vậy phải làm sao .ai biết chỉ dùm xin cảm ơn

4. duch

duch New Member

Thích đã nhận:
    0
    khoi 13 thị tran hung nguyen tinh Nghe An
    Mi bị vênh mỏ.Thì mi tớ cũng bị vênh mỏ.ăn thì đổ tứ tung rất là chán.nhưng con hót có giọng thì nó vẫn hót bình thường.nếu hót quá ít thì bạn phóng sinh cho nó.
    Bởi vì nhìn nói rất đáng nghét. nếu nuôi kiên trì thì khoảng 3 - 4 năm thì nó thay mỏ mới.Chúc bạn thành công.

5. BAO-NAM

BAO-NAM Member

Thích đã nhận:
    4
    Trước hết bạn phải chụp cái hình xem em nó mỏ có bị vênh nhìu không ?? Có nhiều nguyên nhân do chim ăn thiếu chất hoặc những lúc chọi nhau quá hăng bị gãy mỏ !!!! Nếu ít thì bạn trị như sau : bạn thay cầu thường bằng cầu mài tròn , sau đó bạn đổ cám vào cóng nhớ canh chỉ cho ăn trong ngày nếu không hết phải đổ bỏ , sau đó bạn lấy bình xịt phun nước vào cóng cám sao cho cám ướt , đừng phun nhìu quá . Bạn chịu khó cho ăn trong 3 ngày liên tục sau đó ngưng 1 tuần hay 10 ngày rồi cho ăn tiếp như vậy đến khi nào mỏ hết vênh thì thôi . Những lúc ngưng cám ướt nhớ thay cầu mài thành cầu thường . Trong quá trình cho ăn cần trùm áo chữ A nhỏ tránh chim nhảy nhìu dễ bị chảy máu bàn chân , những ngày không thực hiện kiểu đó cần bổ xung can xi thật nhìu cho chim bằng cách mua nan mực sau đó lấy muỗng cạo ra thành bột , nếu không có nan mực bạn có thể lấy vỏ trứng gà hay vịt bỏ lên chảo xao cho nhỏ lửa sau đó bỏ vào máy xay sinh tố xay nhuyễn , bỏ vào ray lại (nhớ là ray 2 lớp để lấy bột thậy mịn) !! Mong bạn trị được cho chú chim yêu quí của mình.