MI BỔI BỊ HÓI ĐẦU

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hcm, 11/11/08.

1. hcm

hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Tình hình e có một e bổi, do sơ ý lúc mới mua về để cho e nó húc bể đầu, sau kh thay lông xong thì bị "hói" chổ đỉnh đầu (nuôi được 4 tháng rồi). Mấy pro cho hỏi vào đợt thay lông sau, lông đầu nó có mọc lại không ạ. Chứ e nó mà "hói" luôn thì chết.
    Chim nuôi 4 tháng hót giọng vẫn ngắn. Mùa sau nó có hót dài hơn không vậy mấy ae. Hay là như vậy luôn.
    Mong các Bác tư vấn để còn sữa chửa đổi em khác. Chứ không mắc công nuôi lắm. Thank

2. hvnguyen

hvnguyen Member

Thích đã nhận:
    3
    mùa sau thay lông mọc kín luôn, còn hót hay không thì vào bản chất con chim và chế độ dợt và chăm sóc, Mình cũng có một em khi mua cũng hói đầu, mới thay lông xong nhưnh đã về với thiên nhiên rồi do lúc sang lồng tắm không để ý, thế là xong , mất 1 năm chăm sóc,Tiếc quá vì nó hót rất hay, giờ tìm HM khó quá

3. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Ko sao đâu mùa sau là đẹp ngay thôi, nếu nhanh thì ra tết âm lịch có đợt mọc bổ xung nó lại mọc luôn tớ sợ tóc lại dài quá bạn lại phải đưa ra tiệm hớt bớt đi đấy. Nhưng quan trọng là bạn phải giữ đừng cho nó nhảy tét đầu đấy. Còn giọng hót ngắn là chất của con chim rồi, con nào hót mà ngắn giọng thường hót ko hay, bạn xem nó có thuộc loại võ sỹ ko?

hoamirung thích bài này.
  4. ech com

ech com Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    =)) Bạn cứ mua về cho em nó mấy lọ thuốc mọc tóc dành cho người hói đầu ý, chắc mọc lại thôi=))
    Kệ nó chim mộc hói là thường - yên tâm nhé!
    Chim mộc hót ngắn cũng k nên lo lắng quá, cho đi dượt nhiều vào nó học giọng đc thôi mà, nhưng có những con chim cả đời không dài ra đc đâu.=))

hoamirung thích bài này.
  5. Sexy_Guy

Sexy_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Bạn cứ chăm tốt thay lông xong lại ngòn lành cành đào ngay thôi mà

6. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Bác ếchcốm nói chuyện vui quá :):), nếu mua lọ đó thì bạn sứt ích thôi ko thì nó dài như ca sĩ nhạc rock đó. Đùa tí cho vui, bạn đừng lo chim bị như vậy là do còn nhát thấy ngừoi là đâm đầu tìm lối thoát ấy mà. Mai mốt lựa chim bạn để ý kiếm mấy em nào nhảy khôn chút "đạp lồng ý" :), chim nuôi đứng thay lông đầy đủ là hết "hói đầu" ah. Chim bạn nuôi mới 4tháng và bị hói nữa >>> chim chưa tỉnh đâu, còn nhát vì thế sao mà đi giọng tốt được. Bạn nên chăm sóc kỹ vào, đi dợt thường cho em nó học giọng và có lửa. Chim ồn định thì bạn cạo đầu nó cũng mõc lại ah.
    Vài lời góp ý vui có gì ko phải Bạn bỏ qua.

ech com and hoamirung like this.
  7. meoconyeudau

meoconyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Bác không thích hói thì để lại cho e đi, mua thuốc mọc tóc cho e nó.hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

8. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    chim hói đầu thì đến khi thay lông là mọc lại ngay ấy mà, nhưng quan trọng là nó đã hết đâm lồng chưa thôi, nếu vẫn đâm lồng thì lại hói tiếp đấy :laughing: vì mi bổi lâu thuần lắm. còn việc em nó hót giọng ngắn chắc là do chưa thuần nên vẫn còn nhát đó thôi, hoặc cũng có thể chế độ nuôi chưa hợp lý (cám bã, mồi tươi), nếu muốn hót nhiều bạn nên nuôi thêm em mái đảm bảo hót nhức đầu luôn

9. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Mình có con bị gãy lông đuôi, bác nào biết cách ko cần bắt mà cho nó rụng mấy cọng ý đi không, chờ tới mùa thay lông thì còn lâu lắm mà để thế thì nó có vẻ ngứa ngày còn mình thì ngứa mắt :)

tiencuong thích bài này.
  10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    ko nên làm gì vào lúc này cả. Nếu muốn lông đuôi rụng thì lông người phải rụng. Mà như vậy sinh ra thay lông trái mùa rất hại chim đó. Cứ để ttự nhiên đi. Còn không thì bỏ ra mà nhổ lông đuôi. Cách cuối làm chim dễ hoảng. Chúc vui vẻ.

tiencuong, hoamirung and mamaaroi like this.
  11. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    .................................

Bây h tự nhiên con Mi của e cũng bị gãy mất 2 cái lông đuôi anh ạ .....chẳng biết nó do nó nhảy nhót hay là tự lấy mỏ phá lông .....nhìn bây h còn mỗi 1 mẩu cuống lông nhìn ngứa mắt thật anh ạ .....thà nó rụng luôn đi thì còn đỡ =((

anngoctuyen, tiencuong and mamaaroi like this.
  12. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Vậy thui cứ để tới mùa làm tí cám của bác Pham Anh Tuan xem ra mùa sau đuôi sẽ đẹp và không gãy, nếu mà gãy nữa thì là phá vĩ rồi, có trời mới giữ được đuôi :D

tiencuong thích bài này.
  13. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Lười ko cho nó đi dượt nó căng quá nên nó phá vỹ là phải rồi :laughing::laughing::laughing:
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

ech com thích bài này.
  14. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    nếu em bổi của bác thuần rồi.. ko thúc lồng nữa thì lần sau thay lông chắc sẽ mọc lại đc thôi bác ah...