Mi con.Cần giúp đỡ.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Mr Kent, 17/6/10.

1. Mr Kent

Mr Kent Member

Thích đã nhận:
    3
    [SIZE=<font size=&quot;4&quot;>4</font>]Chào các bạn!!!

Mình hiện có 1 thắc mắc về Mi con,mong mọi người tư vấn và giúp đỡ.

Mình vừa mua 1 em Họa Mi con.Chim con tiệm nuôi từ lúc còn đút,mình bắt thì em nó vừa mới biết tự ăn nha.
    Mình lựa chim trống theo những đặc điểm mà anh em trong diễn đàn có đưa ra như:râu đen đậm,râu đưa ra phía trước,xuôi theo mỏ chim,phía cuống lưỡi hình tròn.Và quan trọng là mình theo dõi con mi này cũng nhiều ngày(người bán chim là bạn mình,chim mi con được bỏ chung trong 1 cái lồng có 7 con mi con) thì thấy trong bầy 7 con đó thì con chim mình chọn là hung dữ nhất.Nó thường dí cắn,mổ những con còn lại trong lồng.
    Chính vì những lý do đó mà mình chọn nó.

Sau khi đem về nhà được 2 ngày(trong 2 ngày đó nó chịu sang lồng tắm,chịu tắm) thì tối ngày thứ 2 khi đang ngồi cho con mi bổi lỡ ở nhà tắm thì mình nghe tiếng mi mái "xuỳ" ở trong nhà(nhà mình chỉ nuôi 2 con mi:1 con trống bổi lỡ và 1 con mi con nói ở trên).Khi nghe tiếng xuỳ đó thì con bổi của mình hót liền.Mình alo cho thằng bạn bán chim thì nó nói là:"Chim mi con thì con nào cũng xuỳ trước rồi mới hót sau".

Vậy mong các bạn cho mình ý kiến về con mi con này.

Theo các bạn thì con này là trống hay mái?

Lời nói của bạn mình:"Chim mi con thì con nào cũng xuỳ trước rồi mới hót sau" là đúng hay sai?

Rất mong ý kiến đóng góp và lời khuyên của anh em.

Xin cảm ơn!!!
    [/SIZE]

2. Mr Kent

Mr Kent Member

Thích đã nhận:
    3
    Không ai giúp mình sao?Mong nhận được ý kiến của mọi người.

3. Mr Kent

Mr Kent Member

Thích đã nhận:
    3
    Hic hic,sao hông ai giúp mình hết vậy............?

4. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Chào bạn !

Mình không biết có phải tất cả Mi con đều xùy hay không?
    Nhưng mình từng nuôi mi non lên, đúng là mi của mình cũng xùy như mi mái,
    Bạn cứ nuôi rồi cho nó tập hót nhiều bằng file ở diễn đàn, nếu là trống nó sẽ
    nhanh hót mà

5. Mr Kent

Mr Kent Member

Thích đã nhận:
    3
    Hi hi.Mừng quá,cuối cùng cũng có người góp ý giúp mình.Xin cảm ơn bạn nhé.Hy vọng sẽ là con trống.
    Còn bạn nào có ý kiến ko ah?

6. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    mi con thì nó sùy trước giống mái, đợi khoảng 1 tháng ròi nó sùy thành thục hà^^ yên tâm là có chim mái nui

7. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Em không biết các bác nuôimi non ntn nhưng em nuôi mi non tù năm 10 tuổi ,sau này lớn lên ko đi tìm bắt mi non mà bắt mi già về nuôi. Em nhớ không nhầm thì mi non khi nhú lông đuôi khoảng 2cm đã bắt đầu hót nhưng chỉ hót thầm trong cổ họng thôi, còn mi mái thì kêu tòe tòe tòe ..... các bác cứ thử kiểm tra bằng cách này là biết liền( theo em thấy thế) : Mi trống ăn no tắm mát treo nơi yên tĩnh tự khác hót liu riu. mi mái cho nhịn đói => đòi ăn khác kêu tòe tòe. Có gì không phải mong các bác chỉ giáo thêm . Thank :D

8. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    chào bạn, nghe nói vậy có lẽ chim bạn là mái, đúng thật là chim con xùy rồi nó mới biết hót. nhưng xùy mà trống bổi lở hót ngay thì nguy cơ là mái cao. mình chỉ phỏng đoán thôi, có gì sai xin bạn đừng giận. tốt nhất là bạn nuôi thêm 1 thời gian nữa thì sẽ biết ngay mà.

9. Mr Kent

Mr Kent Member

Thích đã nhận:
    3
    Hic hic,buồn ghê.Cảm ơn bạn đã góp ý.

Con mi non của mình lông đuôi đã mọc hơn 2 cm.Mình cũng cho ăn no,tắm mát nhưng ko nghe hót,thỉnh thoảng chỉ nghe xuỳ.Cảm ơn bạn nhiều nha.

Cảm ơn bạn nhiều.Hic hic tình hình là bây giờ nó xuỳ còn nhiều hơn lúc mới đem về nữa.Chắc mái thật rồi.:crying:

10. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    nói vậy thôi chứ anh cứ nuôi từ từ đi, HM trống mái gì mà ko có giá, dạo này mi mái hay còn khó tìm và giá cao hơn mi trống đấy

PS : con mi trống bổi rừng của em,lúc nó đề pa để hót cũng sùy gần 10 tiếng nè,có sao đâu,từ từ coi đực cái ra sao

Mr Kent thích bài này.
  11. Mr Kent

Mr Kent Member

Thích đã nhận:
    3
    còn ai có ý kiến gì nữa ko ah?Có "cao thủ" nào giúp em ko ah?

12. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    bác cứ cho nhịn đói nó khác kêu ngay thôi mái rồi bác ạ

Mr Kent thích bài này.
  13. Mr Kent

Mr Kent Member

Thích đã nhận:
    3
    còn ai có ý kiến gì nữa ko ah?Cho xin thêm vài ý kiến nữa anh em ơi!!!

14. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    là mái rồi bác ơi, chim con vào đây xác suất là trống chỉ có 1%. bác nào là siêu siêu cao thủ lắm thì may ra gặp đc 1% Mi trống. đừng nản, cứ để nuôi, mi Mái cũng ngon mà. mai mot nó thúc trống mau dạng. ai cũng sợ Mi mái, thì riết chắc chim Mi còn lại toàn mái ko.hehe !

15. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Ngoc quyen nói đúng đấy bây giờ ra tiệm kiếm 1 con mái hiếm lắm mà có thì giá còn cao hơn cả trống

16. PQA

PQA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Tôi cũng đang nuôi một mi con, khi mua tiệm bao trống, nuôi được khoảng nửa tháng nghe mi mộc hót nó sùy bạo luôn, lại đem ra đổi. Con này về được mươi ngày chưa thấy sùy hay hót gì cả. Mua mi con tiệm bao trống( năm trăm), lỡ dính chim mái thì đổi không sao nhưng ngặt nỗi mỗi lần đem đi đổi thì số lượng mi con ở tiệm cũng vơi dần đi, vì thế tôi nghĩ cơ hội lựa được chim trống cũng ít dần, đổi đến lần thứ ba có lẽ hết chim để mình lựa. Vì vậy các cao thủ có cách nào chỉ giáo cho những người mới tập chơi mi như tôi và số đông anh em mê mi trên diễn đàn cách chọn mi (non) trống với. Xin cảm ơn nhiều.

17. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    hbua e cũng bon chen mua 1 e Mi con giá 280k ko bao trống về, nhưng trên tinh thần là e ra mua để kiếm mái về nuôi lên thuần con bổi ở nhà, ko cần trống. nếu mua mi con bao trống giá 500k thì để mua 1 e bổi cùng giá đó nuôi ngon hơn. chứ như bác nói thì bao trống mà nuôi phải mái lại ra đổi,mỗi lần đổi chim con vơi dần, thế khi hết chim mình lấy j đổi, thiệt thòi về mình. 500k thì bác nên mua con trống bổi, còn Mi con mua giá dưới 300k tha hồ lựa, lựa về nếu mái cũng ko hối tiếc, hehe !

PQA thích bài này.
  18. hoamivuong

hoamivuong Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Thành thật chia buồn nhé! hoa hậu rùi đó. Cố gắng bạn sẽ có 1 em mái ưng ý! tui cung đang nuôi 1 em non, bây giờ em nó hot chuyện rất tốt, đang tập sổng rùi

19. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    chỉ giáo gì nữa bác! bác nuôi mi con từ năm 10 tuổi, có ai là đối thủ chứ :)

20. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Nhà có con trống sao ko dí thử con mái vào mà xem thái độ?