Mi cứ khẹc khẹc rồi mới hót

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi choethan, 12/1/13.

1. choethan

choethan Member

Thích đã nhận:
    2
    :( em mới bắt 1 chú mộc về chơi, ngoài hàng nghe nó hót rất nhiều và giọng khá tốt, nhưng về nhà ủ lồng mấy hôm đem treo ra thì nó dở chứng cứ kêu khẹc khẹc mấy hơi rồi quát mấy tiếng như chửi nhau, thỉnh thoảng mới hót đc 1 đoạn, Ko biết bệnh này có chữa đc Ko hay đành phải phóng sinh :crying:

2. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Tình trạng này bạn mang về cho em nó một con mái là hết ngay thôi.

3. nguyenxu

nguyenxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Mi nhà e đang thay lông cũng bị tình trang như dậy, khi tắm xong là e nó khẹc khẹc đến khi nào trùm áo lồng lại thì mới im.
    Mi bổi e mua lại của ông chú kia bẫy đc, chim hót giọng rừng rất hay. nuôi 2 tháng tới giờ thì e nó dang đổ lông nhưng lâu quá.
    A Công Minh có cách j cho Mi thanh lông nhanh ko. e vẫn cho mi tắm vào buổi chiều khoang 4h và để chim nơi yên tỉnh nhưng 1 ngày rớt dc 1 2 cọng lông ah.

congminh thích bài này.
  4. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Mi nhà thay lông thì mình cũng cho tắm chiều rồi trùm lồng cho chim ngủ luôn, 2 ngày mới cho tắm 1 lần, 1 tuần mới dọn bố lồng. Sáng vẫn hé áo lồng chổ cửa cho sáng và treo nơi thoáng và yên tỉnh. Chế độ chăm mồi thì khoảng 5-10 con dế 1 ngày (tùy sức ăn của từng con không nên để dư mồi trong lồng), cám nhạt 1 lạng cám / 1 lòng đỏ trứng. Con mi của mình thay lông thì chừng 1,5-2 tháng là xong lông nếu là mi thuộc còn mi mộc thì thay chậm hơn 1 chút. Bạn cứ chăm đều tay thì chim khỏe sẽ nhanh xong lông thôi.

5. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    em củng mới mua con mi nhưng bật mái sùy thì nó hót vừa hót nó vừa kév kéc vừa hót..... em sợ ko bít bị khàn hay ko.... nhưng bảo đứa bạn thì nó nói là chim nó kêu tiếng kêu bình thường.... hay kêu mái thì em đang phân vân mong mọi ngừoi chỉ bảo

VTC and KtsBim like this.
  6. le anh cuong

le anh cuong New Member

Thích đã nhận:
    1
    khet khet la no dang goi mai.có con mái ốp vào la hót tít mù

KtsBim thích bài này.