Mi của em đã thăng thiên

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi luciano, 24/5/08.

1. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Nha em nuôi 2 em Mi đều bắt mộc nuôi được 1 năm lông rùi đến giờ chúng thi nhau gắt ác liệt lắm nhất là buổi sáng khi cheo lồng ra. Vì thuần chim nên em để 1 em trên hè cạch của nhà mọi khi tối đến là em mang chim trùng áo lồng rùi mang vào trong nhà. Chẳng hiểu sao hôm đó mang hết vào rui lại để quên em đó ở lại thế là sáng dấy ko nghe thấy tiếng Mi nữa dây thì ôi thôi em Mi đó đã nằm chết trong lồng với tình trạng bị mèo tát mất 1 cánh rùi. Ko bít mèo nhà ai em đã đặt bẫy rùi nhưng chưa thấy con mèo đó quay lại. Mất con Mi hay tiếc quá mới thấu hiểu lỗi lòng của những người chơi cùng cảnh ngộ:crying:

huynhthachvu and KtsBim like this.
  2. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    hix chia buồn nhé,mình cũng có 1 em bị mèo vồ nhưng may mắn thoát chết trong gang tấc,nuôi chim ban phải cảnh giác cao độ với lũ mèo háu ăn mới đc

3. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    luciano ,chia buồn cùng bạn , mất đi một con chim hay như là mất đi một người bạn , ai nuôi chim cũng có lần bị mất , khi mất mình thấy hụt hẫng ,bàng hoàng khi sơ ý chim vụt bay đi không một lời từ giã , xin đồng cảm với bạn .

KtsBim thích bài này.
  4. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Tất cả anh em ABV "Nghiêm"B) Một phút mặc niệm bắt đầu:( Chúng tôi vô cùng thương tiếc và xẻ chia với gia đình lluciano sự mất mát to lớn này=((

KtsBim thích bài này.
  5. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Chúc mừng bạn:).Có mất mát chúng ta mới có thêm kinh nghiệm nuôi nấng chăm sóc chim tốt hơn á.Vẫn còn 1 e nữa.Hi vọng mất mát sẽ không tiếp tục xảy ra :(

KtsBim thích bài này.
  6. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    may quá em mới chỉ mất 1 con chòe va 1 em chào mào thôi

KtsBim thích bài này.
  7. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    em thì bị mất 1 em chòe đất và 1 em mi, thiệt hại ko nhỏ:(

KtsBim thích bài này.
  8. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Tất cả anh em trên diễn đàn cùng nhau cúi đầu 1 phút tưởng niệm những chú chim đã quy tiên.Khi tôi mới chơi chim thì cũng thiệt hại ko kém các anh em đâu:1 chú mi,1 chòe,6 chào mào.Nghĩ cũng buồn quá!

9. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Tình trạng chung của mấy kẻ nuôi chim thôi. mình cũng không ngoại lệ đâu bạn ạ. Hẵn ai chơi chim đều đã bị mèo hỏi thăm 1 đôi lần rồi. Nhà không nuôi mèo thì bị mèo nhà hàng xóm nhòm ngó. Cách tốt nhất là cẩn thận tự nhắc mình bảo vệ chim mình

10. huynhthachvu

huynhthachvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    Cảm on Bac! Chac con Mi nhà mình cũng phải nuôi 1 em chào mào để phía ngaòi quá. Nếu co mèo thì nó chụp con chào mào truot!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:58 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:42 AM ----------

Khà khà!Mình cung mói chỏi chim khoẳng 10 tháng thoi! Lúc đầu thao tác chủa quan nên minh quên đóng của lồng, thế la " Vèo" 1 em mi bay ra khoi lồng, đậu trên cành cây va hót ì sèo! nhung ma may quá ở nhà mình còn 1 em mi đàn em của nó vẫn còn trong lồng va 1 miếng" keo dính chuột". Thế là mình bày trận giăng bẫy. Dem lồng mi em để dưới đất sau vườn, dùng điện thoại mở tiếng xì mi mái và đặt điện thoại dưới lồng mi em, sau đó đem miếng keo dính chuột đặt kế bên lồng. thế là hót sung quá rồi lại nhảy xuống chơi đàn em, thế là lông đuôi bị vẹt vào keo dính chuột rồi ngẵ ngửa ra. Mình túm lại đuọc em nó mùng quá, đem vào nhổ và cắt hết chỗ bi dính keo. Đem trùm lồng và cho thay lông luôn, cũng nhờ vậy mà con mi mình nó mượt lông ra mà lại xung nữa chứ! các bác xem. Mình không nói xạo đâu he hè!http://www.youtube.com/watch?v=Pgdn1IYCSJs