Mi đang thay lông có nên để gần Mi mái không????

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Hai_Nhai, 27/12/10.

1. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Chào các anh em trên diễn đàn, mình có 1 em Mi đang thay lông mùa đầu không biết có nên để gần vợ mới cưới của em nó không??? Từ hồi thay lông đến giờ em nó gần như là không hót, thay tới lông đuôi rồi.Em Mi nhà mình sao nhỏ con thế không biết? Ăn mồi tươi đều đặn, thế mà vẫn bé xíu, mong được các cao thủ chỉ dạy. Cảm ơn các bạn trước nha!!!

tieuhoami, haiquanz129 and KtsBim like this.
  2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    tốt nhất là tách xa e mái ra, thay lông ít hót là điều bt mà bác, thay lông mất sức e nó k hót là đúng rồi. bác muốn e nó thay lông để mau hót lại thì tách e mái ra. dáng e nó nhỏ con thì vẫn nhỏ con, bác có cho ăn mồi tươi nhìu e nó vẫn thế, chỉ có nước cho uống thuốc béo phì thì may ra e nó mập lên,hehe. miễn sao e nó hót hay chơi giỏi là đc.

3. hunghtlsn

hunghtlsn New Member

Thích đã nhận:
    4
    nuôi ở nhà thì phải tách mái ra.thế cho mình hỏi nếu nó thăy lông ở ngoài thiên nhiên có những em mái trùy thì nó phải chạy xa hết à?hoặc vợ nó thì chắc phải ly hôn các bạn nhỉ,khi nào thăy lông xông lại tái hôn hả bạn

4. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    tách ra để mau xong lông có chim mà chơi bác ah, còn nếu bác muốn như ngoài thiên nhiên, thì thay lông lâu tí. thế thôi.

tieuhoami, Hai_Nhai and KtsBim like this.
  5. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chả biết chim nhà các bác thế nào, nhưng chim nhà mình kể cả đang thay lông hay ko thay lông thì vẫn cặp mái 24/24h hàng ngày thế mà nó vẫn hót điếc tai và thay lông vẫn BT khoảng 1.5~2 tháng là ráo lông hết

6. xianua

xianua Member

Thích đã nhận:
    13
    các bác cho e hỏi có nên kè mái 24/24 ko vậy?e chưa có kinh nghiệm nuôi mi xin các bác chỉ giáo.e cảm ơn

tieuhoami thích bài này.
  7. haiquanz129

haiquanz129 Member

Thích đã nhận:
    1,441
    Nếu mới cước vợ cho nó thì ngày cho chúng nhìn thấy nhau 5p để chúng biết mặt nhau, rồi tách ra cho chúng nghe và biết giọng nhau, khi thấy chúng hợp nhau rồi thì không cần ghép chỉ cho nghe giọng thôi, lâu lâu mới cho nhìn thấy nhau thì chim càng căng, nếu bạn ghép liên tục thì chim lười hót, vì vậy khi chúng hợp nhau rồi thì tách ra 1 thời gian để cho thay lông xong, rồi cho vợ chồng gặp lại nhau, lâu ngày được gặp lại vợ chắc là.....
    Con chim của bản nhỏ là do khung của nó nhỏ nên bạn cho ăn tốt thì chim chỉ căng và đẹp chứ không thể to được.

8. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    không nên bạn ah, chỉ cho nó thấy mái chút thôi, chủ yếu là nó nghe mái xùy. Thân