mi em bị sao ấy giúp em với ạ

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi trantrongtam, 9/12/10.

1. trantrongtam

trantrongtam Active Member

Thích đã nhận:
    47
    kính thưa các bác cao thu. em mới mua lại con mi 2 mùa đem về nhà được 4 ngày thì hót nhưng hót được 2 ngày thì im luôn mà mặt lại buồn buồn các bác có thể cho em biết mi em bị sao và cách xử lý không ạ

ONGBAPCAY and KtsBim like this.
  2. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    co vấn đề về thức ăn rồi , hoạc trong nhà có con khác đè

trantrongtam thích bài này.
  3. trantrongtam

Thích đã nhận:
    47
    em cám ơn bác nhưng em treo nó cách con kia gần 20m lận chăcc1 tại do em mơi mua cam bồi dương cho nó

4. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    cái này nhiều lý do lắm bác ạ , có thể con chim lạ nơi ở , thay đổi thức ăn ,hoặc khí hậu thay đổi đột ngột , chịu khó đêm hôm phủ cho e nó cái áo lồng bác nhé , dế cào cào cho ăn đều ,tắm táp phơi nắng ,đều và thường xuyên là ok , Trong Nam thì mùa này thiếu gì nắng bác nhỉ:D

5. trantrongtam

Thích đã nhận:
    47
    cá m ơn các bác nhiều lắm . nhờ các bác mà em đoán ra có thể là do thức ăn vì tuần trước em có mua bịch cám dinh dưỡng về trộn chung với cám ba vì cho nó ăn. bây h mình phải làm sao đây các bác

6. trantrongtam

Thích đã nhận:
    47
    a quên thưa bác a páo trong này nắng nhiều lắm nhưng mùa này nhà em bị khuất nắng nên phải 11 h mới đem đi phơi nắng được

7. vuhoanglong

vuhoanglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,645
    Chim của bạn bị ngã nước sau 1 thời gian ổn định lại mà thôi bạn ơi. nhớ là đừng thay đổi cám bã em nó cứ chăm em nó cho ăn nhiều mồi tươi vào treo chim nơi yên tĩnh ít người qua lại thôi để em nó quen môi trường sống . Cố chăm em nó nhé với Mi thì gần như em nào cũng vậy. Chúc vui vẻ

8. trantrongtam

Thích đã nhận:
    47
    em xin cám ơn rát nhiều. em mong có được nhiều lời chỉ giáo của các bác đệ em có thêm kiến thức ví dụ như cách chọn chim, cách ốp mái ....

9. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Ko quan trọng là nắng h nào bác ạ , phơi e nó khoảng 10 , 15' là ok rùi , nắng gắt quá thì kiếm cái cây treo e nó dưới cái cây , chứ đừng cho nó phơi nắng trực tiếp buổi trưa , khàn giọng vs cảm nắng đấy bác ạ

10. trantrongtam

Thích đã nhận:
    47
    xin các bác tiếp tục chỉ giáo cho em với ạ. em muốn có càng nhiều kiến thức càng tốt vì em mới chơi mi được gần 1 tháng à

satannguyen thích bài này.
  11. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Bạn đã bị thất tình bao giờ chưa....Con chim của bạn cũng có thể là bị bệnh buồn tình đấy,bạn hãy lấy vợ cho nó hoặc xem xem mượn tạm con mái hay mang nó đến nhà nào có chim mái để cho em nó ngửi tý hơi mái.Đảm bảo là lại hót như ngộ ngay,Vì không nhìn thấy chim lên mình cũng chỉ đoán vậy,chứ chỉ có cái bệnh xa mái đột ngột là chim hay có biểu hiện như vậy.còn nếu tại vì cám bã thì ngày nào mà chẳng cho chim ăn,thế lên biết ngay chứ,còn ngã nước thì Họa my ít mắc lắm...mà ngã nước nó không như vậy.....và tất nhiên có thể là lạ chỗ ở mới hay là thổ nhưỡng khí hậu..nhưng nếu là lạ thì khi mang chim về vén áo lồng treo lên là nó không dám hót rồi,chỉ nhảy loạn lên thôi chứ đây em nó vẫn hót trong 2 ngày đầu cơ mà..sau đó em nó mới nghỉ ngơi không hót nữa.Như vậy mình nghiêng về khả năng mắc bệnh mái là nhiều hơn,bạn có thẻ thử xem biểu hiện của nó thế nào,cứ xem kết quả ra sao rồi hãy thay đổi phương pháp khác cũng vừa cơ mà...Xin chúc bạn luôn may mắn nhé>

12. trantrongtam

Thích đã nhận:
    47
    EM ĐÃ TUYỂN CHO EM ẤY MỘT EM MÁI NHƯNG KHÔNG ĂN THUA. HÔM KIA ĐEM ĐẾN CHỖ CHƠI CHIM NGHE MÁY A EM ĐÓ NÓ RẰNG NÓ BỊ XÙ ĐẦU LÀ THUA RỒI. NHƯNG EM NGHĨ NUÔI CHIM CHỈ CẦN NÓ HÓT Ở NHÀ CHÚ CẦN GÌ HÓT Ở CỘI