Mi hót bị khàn giọng

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi myloveforyou, 9/6/10.

1. myloveforyou

myloveforyou New Member

Thích đã nhận:
    3
    a chị giúp e với. e mua con mi mộc ,lúc chọn nghe nó hót hay .khi về được một thời gian ko thấy hót mà chỉ khẹt khẹt vài tiếng thui. có cách nào chữa cho nó không ???

Micon, tieuhoami and KtsBim like this.
  2. vanphilee

vanphilee Active Member

Thích đã nhận:
    78
    Sao giống a vậy , cũng mua một con mới về thì hót giờ im ru, có cho ăn thêm dế và cào cào mà cũng không hót lại nhảy như điên. Thuần hóa mi bổi lâu thật

tieuhoami and KtsBim like this.
  3. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    giống mình......................................... mình mới up topic giống thế này tối qua. haha

KtsBim thích bài này.
  4. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Khả năng bị khàn do nhiều lý do lắm, nhưng chủ yếu do cám dạng 1, hoặc do cơ địa thời tiết . . .
    Cách chữa cực khó, đòi hỏi kiên trì như nếu bạn tâm huyết thì làm theo một số cách sau nha:
    1. Hòa ít mật ong rừng vào cho chú mi uống hàng ngày
    2. Ra mua ít cam thảo và ngâm vào bình nước uống cho chú mi uống cùng, cho 2 đến 3 cọng thôi nhé !
    3. Cái này tỷ lệ cao chữa khỏi nếu kiên trì đó là bắt thạch sùng ngắt đuôi cho ăn. Tầm chục cái là đủ ( Thạch sùng bắt thì ngắt đuôi xong thả đi đừng giết mà tội nghiệp nó, giết sau lấy đâu ra bắt cho chim ăn, mà để chúng còn bắt muỗi cho mình mà hi hi
    còn một vài cách nữa nhưng hơi cầu kỳ, nếu bạn làm theo cách trên không khỏi thì PM em nhé: may_tinh_gia_dinh@yahoo.com

Chúc bác thành công !

5. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Có bài thuốc chữa Mi bị khàn giọng của Bác Dũng bên arowana
    Kết hợp:
    1. Than hoa (than hay quạt chả ấy) giã nhỏ, trộn với cám cho chim ăn.
    2. Cây giá đỗ, giã nhỏ, cho nước sôi vào trần lên, lọc lấy nước để nguội cho chim uống.

Mình thấy có mấy bác áp dụng OK ngay.
    Bản thân mình áp dụng cho chú mi khàn giọng nhà mình cũng OK. Chỉ khoảng 2 ngày chú ấy hót rất to và xung.
    Bạn thử xem. Nhưng phải đúng là mi bị khàn giọng chắc sẽ hết.
    Thân chào.

6. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Bài này là của Phamanhtuan chứ nhỉ? :-S:-S:-S:-S:-S:-S:-S:-S:-S:-S

7. pham anh tuan

pham anh tuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    hì hì thì tôi cũng đi học lại thôi mà bác!quan trọng là có cách chữa cho con chim yêu là ok rùi:D

8. Boy@

Boy@ Member

Thích đã nhận:
    15
    Con Mi mộc nhà EM cũng đang dùng than hoa + nc mật Ong rừng + chanh vậy mà 2 , 3 ngày rồi Em nó vẫn chưa hót trong trẻo đc.., Các Bác xem có cách nào nữa ko chia sẻ cùng Anh Em với

9. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nguyên nhân dẫn đến khàn thì nhiều lắm.....Nếu ko phải do viêm họng, hen thanh quản... thì dùng nước cam thảo là OK, còn nếu bị do viêm nhiễm thì nhắn tin vào BOX của Bimkts ấy, cụ ấy mách cho khỏi ngay... Em cũng định toe toe nhưng thôi.. sợ miệng lưỡi thiên hạ chém chết

tieuhoami, KtsBim and Hai Nguyen Khac like this.
  10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Các bác ra đầu trường trinh hỏi mua thuốc đặc trị gà hen có 7k 1 lọ cái này em ko nhớ tên nhưng cuối cái tên đó là ..........tylosin về nhỏ vào cóng nước 2-3 giọt. hiệu quả nhanh chóng các bác ah. chứ mấy cách dân gian đã sử dụng qua nhưng rất lâu và mất công. chú các cụ thành công

11. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Thiêng thật đấy. sao anh ko tìm trên mạng xem có cái hình của thuốc này để anh em mua cho dễ ah?

ancaraven and KtsBim like this.
  12. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    anh mà có máy ảnh anh chụp cho anh em xem luôn. chứ trên mạng hình như ko có?.

13. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bạn thử nhé, không phức tạp là mấy. Bạn rút nước ra cho chim nhịn khát khoảng 3 giờ, sau đó lấy viên C trẻ con thường ăn (gói có hình nửa quả cam) pha vào ít nước cho chim uống. Tối đến lấy củ hành tím nướng cháy bỏ vào lồng, bịt lồng sáng mai lấy ra; làm khoảng 1 tuần là sẽ thấy kết quả. Nếu có các biểu hiện ăn ít, buồn buồn chẳng hạn thì nên nghĩ đến viêm nhiễm nặng đường hô hấp, một số bệnh như CRD, CCRD hay cúm ở gia cầm cũng có thể lây cho mi, dùng bài thuốc của KTS.Bim (Tylosin hoặc Tiamulin). Mình và bạn bè ở QB đã thử. Hôm trước mình có con bị như thế, nhờ bài của KTS.Bim kết hợp với cách trên nay đã khỏi hẵn. Con mi của Tiendatqb bị dầm mưa cả đêm chỉ dùng có C sau 2 ngày cũng đã khỏi đấy.
    Nuôi họa mi đặc biệt không nên cho phơi nắng quá lâu hoặc dầm mưa. Cào cào, châu chấu bạn nên cắt phần cẳng chân trước khi cho ăn.
    Chúc bạn thành công. Có thông tin gì về đợt điều trị này bạn mail về phongvoba@yahoo.com.vn

Last edited: 19/8/11
  14. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chuẩn ko còn gì chỉnh được nữa... He he Chú Bình- Bim hình như trước học khoa bác sĩ thú y -- sau này lại đi làm trái nghề Kiến trúc thì phải

Micon, KtsBim and ancaraven like this.
  15. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Bác Bình nhà mình còn làm nhiều ngành nghề và chữa nhiều bệnh lắm đó bác, kaka

mavanz, phongvip, Micon and 1 other person like this.
  16. winkhanh

winkhanh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách này 3 ngày là ok. Giá đỗ 1 lạng, 1 mẩu gừng bằng 2 đốt ngón tay dã nhỏ cho ít nước ấm vào và chiết lọc lấy nước cho 2 thìa cafe mật ong rừng lắc đều cho uống. Mỗi lần cho uống dổ 1/3 cóng thôi nhé nhớ phải hâm ấm nước rồi hãng cho uống nhé đảm bảo 3 ngày là OK. Chúc thành công!

Tigertran thích bài này.
  17. tranhoainam_dvl

tranhoainam_dvl Member

Thích đã nhận:
    19
    mi khàn có thể dùng thuốc viên ổn thanh của gà cho uống, còn nếu theo dân gian có thể dùng nước lá bỏng giã nhỏ chắt nước cốt, con nào chịu uống nước này thì rất nhanh khỏi, còn ko đc có thể lấy một ít mật ong và vài lát chanh cho vào hấp cơm rồi hòa cho uống, trước và sau đợt cho uống mật ong lên cho uống thêm kháng sinh amoc để ổn định, chúc các bác thành công

thaomai thích bài này.
  18. thaomai

thaomai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    216
    Bạn chạy lên anh Minh Định Công mua gói thuốc về cho uống hết ngay.

19. longvinhyen

longvinhyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    e cũng có 1 con vừa mua,,về nhà được hôm đầu thì bị,không biết có phải do cám k nữa....mới đầu cứ nghĩ bị con già ép,nhưng ốp vào thì phi đánh ác chẳng biết nó có khỏi được k nữa

20. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Bạn hãy mau ra cửa hàng Thú y mua lọ thuốc chữa hen cho gà vịt. Cứ nửa cóng nước bạ cho vào 20 giọt. Vài ngày tiếng hót lại trong veo. Chú ý không được để cám ẩm, mốc, cóng nước rửa habngf ngày không để bị nhớt, nước uống không được có mùi Clo. lồng nuôi sạch sẽ

Tigertran thích bài này.