Mi không chịu xuống chậu tắm

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi ybdamleo, 2/9/12.

1. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    mình có một em mi rất hay nhưng có tật không giám xuống chậu tắm qua diễn đàn xin hỏi anh em nào có cách tập cho em nó xuống chậu tắm được ybdamleo xin chân thành cám ơn:crying

RUA01 thích bài này.
  2. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Có rất nhiều cách bạn thử tim ít sỏi vừa vừa cho vào chậu tắm + vài cái lá khô bỏ cầu đậu ra khi tắm sịt tý nước vào ngươid chim,hoặc bạn cắt 1 cái cầu đậu vừa trong lòng khay tắm để nó đứng vào cầu trong khay tắm dần dần hạ thấp xuống.thử xem sao ban nhé ,chúc bạn thành công

3. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    bạn để ý khi chim rỉa lông thì cho sang lồng tắm để ra chỗ nắng lấy bình xịt cây xịt lên người nó 1 ít,trong lồng tắm bỏ cầu đi,chúc bạn thành công

RUA01 and cuongquephong like this.
  4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    hic .....cũng hên xui lắm các pác uj ....e có 1 em mi đã làm mọi cách mà vẫn bó tay ...có khi cho qua lồng tắm , để vô nhà tắm đóng cữa cho yên tĩnh suốt 45 phút mà nó còn chả thèm tắm

RUA01 and cuongquephong like this.
  5. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    mình đã làm cách này cho mấy con ở nhà thấy có hiệu quả mình có chú chào mào chỉ có lồng tắm lúc ban đầu cho vào và chỉ 1 chỗ cố định là nó tắm

RUA01 thích bài này.
  6. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    có cách này 100 % luôn nè các cụ ! kiếm 1 em mái thuần biết tắm rồi thả 2 con vào chung lồng tắm thế là ok !

RUA01 thích bài này.
  7. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    cái này chưa chắc nha bạn. mình có con con kg xuống tắm chỉ đứng trên tắm. mình đem con mái biết xuống lồng tắm tắm. hậu quả là con mái bây h chỉ đứng trên cầu tắm. hix.

RUA01 thích bài này.
  8. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Chim ko tắm có thể là do lúc còn mộc. bác cho tắm ko nhẹ nhàng kín đáo, khiến chim hoảng> lâu dần chim sợ tắm , Bây giờ khi tắm bác để em nó ra 1 chỗ yên tĩnh , nếu có mái thuần càng tốt, cho mỗi con ra 1 lồng tắm khác nhau mà cho tắm lúc trời nóng nhé. Chim con nào mà chả thích tắm vấn đề do người nuôi thôi. E gặp phải trường hợp này 1 lần rồi nên chừa. Nếu chim vẫn ko tắm bác lấy chai nước lavi đục lỗ nhỏ cho nhỏ giọt vào cầu đậu con chim, dần dần bỏ chai nước đi chim sẽ quen thói tự tắm dưới máng. Nhưng quan trọng ko nên vội vàng. Giục tốc bất đạt mà. Chúc bác thành công. :D

RUA01 thích bài này.
  9. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Một cách này, chim của bạn sẽ tắm.
    Nhằm hôm trời mưa lây phây, bạn mamg lồng chim của bạn treo ra ngoài trời cho mưa rơi và nó.( Chú ý là chỗ treo quen thuộc ) Lúc đầu có thể nó nhảy bám vanh, không sao. Một hồi sau mưa làm ướt nhẹ lớp ngoài lông, ngứa lông nó sẽ đứng trên cầu vũ cánh rỉa lông tắm mưa.
    Lập tức bạn nhẹ nhàng cho cả lồng xuống, đặt vào chậu tắm có nước sẵn ( Nhớ là chậu nhựa tối màu, không đựoc dùng chậu sáng màu ) để trong chỗ không có mưa. Nước chỉ cao nửa ống chân khi Mi xuống tắm thôi nhé. Nhiều nước quá nó sợ đấy. Nó sẽ tắm.
    Sau khi chim chịu tắm lần đầu, hai ba ngày sau bạn phải cho nó tắm đều đều luôn. Đây là con Mi chủ cũ không chịu cho tắm chậu nên nó chỉ vục đầu tắm cóng thành thói quen mất rồi. Nhưng thói quen này rất dễ sửa, chỉ cần biết cách sửa thôi.
    Chúc bạn thành công

RUA01, Phuong_Nam, mavanz and 4 others like this.
  10. chiencp

chiencp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    549
    cháu thấy cách này cũng giống như mình xịt nước vào người nó mà. thường thì chỗ treo quen thuộc thì lại là chỗ khô dáo chú àh. cháu thì chỉ để chim dưới đất vì treo chim nhiều cháu cảm giác như nó bị rát người đi vậy..!

RUA01 and chimbochao like this.
  11. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Con Mi đã sợ nước, mình đứng gần dùng bình xịt để xịt, dù là hạt nước lây phây nhưng cũng làm nó thêm khiếp vía đây Chiencp ạ.
    Không khác gì em bé sợ nước, bạn phải cho nó vầy nhẹ nhẹ, rồi quen nơ đỡ sợ. Đằng này bạn vừa bế, vừa dỗ dành, nhẹ nhẹ nhúng chân nó vào chậu tắm hoặc khẽ khàng vớt nước lên người nó, nó hét toáng lên và càng thêm hoảng.....Hi hi

phuoc-bd, chiencp and cuongquephong like this.
  12. Hậu.Sinh

Hậu.Sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    nếu bạn nuôi một con thì khó ,còn nuôi nhiều thì bạn cho con chịu tắm vào và để con lười tắm đứng xem rồi cho tắm sau,vì ở thiên nhiên nó chỉ tắm ở nơi nó thấy an toàn,chỉ có người ở bẩn chứ không có chim lười tắm.

13. hoangchanhthu

hoangchanhthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    thế họa mi sợ cầu lồng tắm thì xử lý thế nào nhỉ? sợ khay không tắm thì có thể mua chậu xi măng màu tối đổ nước vào có cũng xuống tắm nhưng sợ cầu lồng tắm thì thật khó trị

thân

14. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Cho sang lồng tắm, cạnh có 1 em mái thuộc cũng ở lồng tắm(2 em 2 lồng nha k nhốt chung là đánh nhau ngay đấy) rồi bình xịt phun sương cho em đực 1 chút rồi để 2 em ở đó 1 lúc là em mái dạy em trống tắm ngay thôi mà!

15. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Lựa lúc nắng nóng, cho ít nước vào chậu, thả vào thêm con cào cào rồi núp đâu đó rình thử xem. Hoặc kiếm con mái cho chú nó thấy mái tắm thị phạm.