mi không hót, mong anh em chỉ giúp

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi vuong2003, 25/10/08.

1. vuong2003

vuong2003 Member

Thích đã nhận:
    12
    Tôi mới mua được 1 em mi, ở hàng khi chim mái sùy hót rất hay, em này là dạng thuộc dở. Khi mang về nhà tôi để ý 2, 3 lần em nó cứ chuẩn bị hót thì em mi ở nhà lại hót lên làm em mới lại tịt. Tôi nghĩ em mới bị em cũ hót đè ko dám hót nữa. Tôi đã để 2 em tách ra rất xa ( tầng 1 và tầng 2 ở nhà) nhưng em mới vẫn ko hót nó chỉ kêu khoẹt khoẹt, mấy hôm nay tôi lại mang 2 em gần nhau mong chúng quen nhau, dần dần em cũ sẽ hót.Tôi mua em mới được 1 tháng rồi trả lại hoặc đổii e khác cũng đươc nhưng tôi ko muốn vì tôi thích giọng của em này và cũng muốn giữ lại em cũ. Vậy rất mong anh em trên diễn đàn có kinh nghiệm giúp đỡ xem làm cách nào để em mới và em cũ cùng hót. Cám ơn mọi người rất nhiều

KtsBim thích bài này.
  2. hcm

hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Bạn cho chúng nó gặp nhau sớm là không nên rồi. Nó nghe chú thuộc hót mà còn khiếp vía vậy mà bạn còn cho chúng nhìn mặt nhau là nó sợ luôn đó. Bạn kiên nhẫn cứ tách xa hai em nó khoảng hai, ba tháng gì đó coi em bổi có hót hét gì lại không. Ban đầu con bổi chỉ giám hót bé bé thôi dần dần nó mới dám hót đấu với con thuộc, lúc này bạn hãy cho chúng gặp mặt nhau. Thân.

KtsBim thích bài này.
  3. Nguyễn Lam

Nguyễn Lam Member

Thích đã nhận:
    11
    Theo mình bạn nên tách hai anh chàng đó ra xa nhau, vì anh chàng mới đến còn lạ nước lạ cái lại bị ma cũ bắt nạt ma mới mà. Bạn nên có tiếng mái cho em nó phấn chấn tinh thần, tôi không có mái thì sùy bằng băng cát xét hay mở ĐTDD cũng được, nghe tiếng mấy em chân dài rủ rỉ là em nó lại chóng căng trở lại thôi mà. Chúc bạn mau có một cặp Mi hay.

KtsBim thích bài này.
  4. vuong2003

vuong2003 Member

Thích đã nhận:
    12
    Tôi mới mua được 1 em mi, ở hàng khi chim mái sùy hót rất hay, em này là dạng thuộc dở. Khi mang về nhà tôi để ý 2, 3 lần em nó cứ chuẩn bị hót thì em mi ở nhà lại hót lên làm em mới lại tịt. Tôi nghĩ em mới bị em cũ hót đè ko dám hót nữa. Tôi đã để 2 em tách ra rất xa ( tầng 1 và tầng 2 ở nhà) nhưng em mới vẫn ko hót nó chỉ kêu khoẹt khoẹt, mấy hôm nay tôi lại mang 2 em gần nhau mong chúng quen nhau, dần dần em cũ sẽ hót.Tôi mua em mới được 1 tháng rồi trả lại hoặc đổii e khác cũng đươc nhưng tôi ko muốn vì tôi thích giọng của em này và cũng muốn giữ lại em cũ. Vậy rất mong anh em trên diễn đàn có kinh nghiệm giúp đỡ xem làm cách nào để em mới và em cũ cùng hót. Cám ơn mọi người rất nhiều

KtsBim thích bài này.
  5. drphu

drphu Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Theo minh nghĩ bạn nên cho chúng ra xa hơn nữa để con mới chỉ nghe tiếng con cũ nhỏ nhỏ thôi. Và nếu co con mái ở gần con mới thì hay nữa. Được như thế hai con nghe tiếng nhau xa xa + mái xùy thí hót đua với nhau nệt nghỉ. Chúc chim bạn mau miệng !

KtsBim thích bài này.
  6. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Bạn cho con mới gặp mặt em cũ ngay là mắc sai lầm rồi, đến chim thuộc mua về người ta còn phải ủ kỹ con cũ để nó không dọa con mới đến. Theo tôi bạn tách được con cũ đi một nơi khác để em mới quen chỗ lấy lại giọng ca vàng, khi thấy nó hót khá sung rồi thì mang em cũ về mới dám đấu. Nếu không bạn phải ủ thật kỹ em cũ lại không cho hót dọa con mới nữa, đồng thời kiếm cho con mới một em chân dài biết ve, biết xùy tốt thì mới có khả năng lên được, nhưng phải kiên trì một chút. Chúc thành công.

KtsBim thích bài này.