Mi mái bổi ko xùy nữa.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi nghiado, 30/9/10.

1. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Mình có chú Mi mái bổi , nuôi giờ cung dc khoảong 4 tháng , lúc về còn bị gãy móng nữa , nhát kinh khủng , lông lá xơ xác ,dc mỗi cái là giọng xùy rất dài , kè em trống nào vào cũng bung cánh , Thời gian đầu nó còn hay xùy , Dạo gần đây nó rất dạn người mà chả thấy xùy gì cả , cứ mình về nhìn nó là nó rung cánh kêu ẹt ẹt đòi ăn thôi ,vì nó nghĩ cứ gặp mình là có mồi tươi ăn .Bình thường thì chỉ Bavi thôi. kêu 1 lúc mà ko thấy có đồ ngon ăn là nó lại im re :laughing: , đểu vô cùng.Đói quá thì rúc đầu ăn bavi thôi.
    các bác kn chỉ e cho em nó mau thay lông + siêng xùy với.Dạo này nuôi chim em hơi bạo lực tí , mấy chú Mi ở nhà oàn thò tay vào thay bố lồng thui :D .E nào ko chịu dc nhiệt là chuyển giao ngay.

KtsBim thích bài này.
  2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    ko còn j để nói. chắc chim bác thiếu chất, và sắp thay lông nên e nó xuống lửa thế. úm nó lại xem sao !

hufahp, nghiado and KtsBim like this.
  3. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Mi mái của bác là mi bánh tẻ nên sau một thời gian nó mới mau thuần và có thái độ thân với người như vậy, về vấn đề nó không xùy có thể do bác để thấy trống nhiều quá, mà nó lại không thích mấy anh trống đó hoặc thấy hoài nên chán, bác thử tách nó ra xa trống và không cho thấy mặt một thời gian xem sao. Tôi nghe nói các cao thủ thượng thừa thường thò tay vào thay bố lồng để tuyển chọn họa mi siêu cọp :D Muốn nó mau thay lông bác alo cho a Thiện nhé ;)

hufahp, nghiado, HungNews-nt and 2 others like this.
  4. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bác cho hỏi cao thủ thượng thừa cho tay vào thay bố lồng rồi chọn mi như nào hả bác???

nghiado and HungNews-nt like this.
  5. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Cái này thuộc về cực kỳ bí kíp nên bác phải mất gì đó để đổi :D Nhưng tôi nói xong bác có chọn được hay không là chuyện của bác nhé :D

nghiado, KtsBim and HungNews-nt like this.
  6. HungNews-nt

HungNews-nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,537
    Bác Vũ ơi! Em chọn mi bằng chuột nhắt bác à! Hiệu nghiệm ghê gớm luôn! Được ăn cả, ... về không. (Hu!Hu!Hu!...)

nghiado and KtsBim like this.
  7. trucabc

trucabc Member

Thích đã nhận:
    11
    xin các ae góp ý tôi có chú mi mái nuôi từ chim con, nay đã hởn 1 năm ,lúc đâu còn sùy vài tiếng nay chăng sùy mà phá lồng nhử quỷ tôi có nên giữ lại nuôi hoặc cho về rừng xin ae góp ý cán ơn

8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    vâng ok đi bác. em xin ngửa tai lắng nghe bác. đây

9. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Để mình nhờ cu Công Minh nó vào truyền thụ cực kỳ bí kíp cho bác, mình sợ bị loạn chiêu nên quên mất rồi :D

10. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Vấn đề mi mái nó cũng nhiều lan giải nhỉ, thú chơi công phu.

hufahp, trucabc and KtsBim like this.
  11. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    bác này chơi mạnh nhỉ toàn thò tay vào lồng . Hĩ thế thì chim nào chịu đc thì cực hay

nghiado and HungNews-nt like this.
  12. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Đúng rồi anh Vũ , em treo gần con trống lở kia 24/24 luôn , tại nhà cũng ko có chỗ treo . Mà ko phải nó ko hợp trống đâu , cho xáp lồng zo là 2 con đêu rung cánh , kêu ét ét hết ,co lẽ em phải gửi hàng xóm thui , ăn uống thì đầy đủ .Chủ nhật này chắc ra LTR xin bac Thiện ít cá, thay lông rồi.
    Thanks anh

13. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    chọn siêu cọp bằng chuột nhắt thì cũng phải hỏi Công Minh, ngày trước hắn có một con nuôi hoài không chơi, hắn bỏ con chuột nhắt vào lồng và khi mở lồng ra thì con chuột nát đầu, con chim mất 1 ngón, trong lồng toàn máu, 1 tuần sau hắn đem chim ra cội đánh thắng liên tiếp 5 trận chồng độ trong một buổi sáng, sau đó thì đánh thắng liên tục cho đến khi bị người ta dí mua giá cao quá thế là chia tay em, chia tay họa mi :D Bác làm quen với Công Minh nhé, hắn có rất nhiều chiêu cực kỳ bí kíp & dễ tính lắm, không dấu diếm gì đâu

congminh and mavanz like this.
  14. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Hê hê ! hay và độc thật, lần đầu tiên nghe và được biết. Đúng là thiên hạ còn nhiều cao thủ giấu nghề lắm, ko biết có còn cao thủ nào chọn HM bằng mèo hay băng chim ưng chim cắt không ? nếu có thì xin hướng dẫn cho các AE giùm !!
    Xin chân thành cảm ơn bác Vũ

15. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Nghe cũng hay hay nhĩ
    chắc phải chọn chuột pinky cho chắc ăn :D

16. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Cha nội quăng lựu đạn ghê thế kakaka. Chim cò dạo này thay lông đang chán nên lên Diễn đàn làm loạn à????
    Botay.com

chaudl and HungNews-nt like this.
  17. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Chắc anh Vũ chơi ảnh nuy nghệ thuật nên tẩu hỏa đó anh Minh, bác ở gần thì qua khuyên bảo một chút chứ cái đà này ông Vủ cứ thò tay vào chym nhà hoài để tập làm chim khủng thì .... :D:D:D

congminh thích bài này.
  18. HungNews-nt

HungNews-nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,537
    Dạ! Chào bác Công Minh! Nhờ qua diễn đàn này mới có điều kiện để nói chuyện với a! Cảm ơn ABV.
    Quay trở lại chuyện chuột nhắt! Em không được hạnh phúc như những gì bác toilavu nói! 10 con chim em cho vào lựa thì 9 con thấy chuột chạy hết. Có đúng một con mắc nhất, em ưng ý nhất thì thấy chuột là lao xuống chiến liền! Kết quả .... hu hu hu hu hu hu hu hu hu hu hu. ... Chỉ còn lông với lông!
    Từ đây, em xin cạch tới già!
    Nhưng chưa ăn thua bác Minh à! Ở chỗ em còn có bạn chơi kè với chó săn. Kết quả ... cả 2 em cùng die!
    Còn nữa ...

congminh thích bài này.
  19. cungchilachoi.

cungchilachoi. Member

Thích đã nhận:
    20
    Nói như bạn toilavu cũng đúng đó bạn, với lại có thể lúc mới về nó còn căng rừng nên xùy tốt còn bây giờ thay lông sắp xong là thời gian chim yếu nhất vì vậy nó kém xùy thôi mà. Họa mi cần kiên trì ko nên chán bạn ah. Chúc bạn có những con chim tốt.