Mi mình sao căng lữa được 1 tuần?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi angela, 1/3/11.

1. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    giúp mình với mình có con mi thay lông xong mùa đầu tiên cũng 1 tháng mấy 2 tháng rồi tuần trước em nó hót rất căng hót suốt ngày nhưng sao tuần nay em nó ít hót hẳng lâu lâu làm 1 2 hơi thấy mặt em nó buồn buồn sao ấy.(vẫn duy trì tắm táp như cũ chỉ thay vị trí treo em nó từ sân thượng cây cối xuống cửa phòng mình em nó đã khá là dạn dĩ đút cào cào sâu worm ăn thoải mái cầm vào lồng có lúc nhảy lúc không)

ae góp ý giúp mình với nha mình thích em này lắm hót hay và rất hay hót :x!!!

2. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Câu thứ 147: Khi chim thay lông vì sao giảm cho chim tắm:
    Chim họa mi vốn rất thích tắm, khi thay lông cũng vậy, nhưng khi họa mi thay lông, thì trên thân họa mi sẽ mọc lên rất nhiều lông ống có máu. thói quen của chim là sau khi tắm xong sẽ lấy mỏ gắp lông, mổ lông cho sạch, như vậy rất dễ làm hư các lông ống (bên trong có máu)sắp mọc. ngoài ra do lông ống không cần có nhiều nước, cho nên khi thay lông thì nên cho họa mi tắm táp vừa phải thôi, cứ 2-3 ngày mới cho tắm một lần, hạn chế ngày nào cũng tắm. Cũng có thể nói rằng trong khi họa mi thay lông mà ngày nào cũng cho tắm là không có lợi với việc thay lông của chim. người nuôi chim phải biết điều này.... copy lại trong mục 300 câu thành ngữ nhé bác :)) bác tham khảo

phutancamau thích bài này.
  3. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    thank bạn nhưng chim mình thay lông xong rồi nên ko áp dụng câu này được!

4. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    chắc nó thay long xong mà thiếu mái nên nó buồn ý. bạn kiếm con mái nào ốp thử.

5. dung.nd

dung.nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Theo tôi là do nguyên nhân này: vị trí treo em nó từ sân thượng cây cối xuống cửa phòng mình.
    Bạn thử treo lên lại vị trí cũ xem sao.

angela thích bài này.
  6. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    có phơi nắng cho e nó k? xem lại thức ăn coi sao, hoặc sổ lãi cho e nó !

angela thích bài này.
  7. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    nắng tắm đầy đủ cám mình cho cám minh nguyên và sâu super worm thỉnh thoảng chăm thêm cào cào...sổ lải thì mình chưa làm sỗ lãi bằng cách nao bạn

8. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    sáng nay treo nó lên sân thượng trở lại em nó làm 1 tràng như bắn súng liên thanh thế sao treo dưới phòng mình lại câm như hết vậy nhỉ??? trong khi sâu dế đút ăn vô tư mà đâu phải chim nhát đâu

9. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn xem lại chế độ chăm sóc đi : HM cần ăn cào cào ít nhất 3 lần / tuần , tắm nắng thường xuyên , và bạn phải đem đi dợt thì chim mới hay dc . Bạn cho em nó ăn gạo rang trộn trứng chứ đừng cho ăn cám Minh Nguyên nữa....................................

10. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Vì chim bạn ít đi dợt quá nên khi treo vi trí khác nó thấy lạ nên không dám hót đấy, năm ngoái mình cũng có 1 em như bạn vậy, khi em nó đang thay lông mình treo chỗ mát hơn thì không rớt lông luôn chứ đừng nói tới việc hót( em nó bị ông Hội ẵm đi rồi). Bây giờ bạn treo ở cửa phòng bạn luôn đi, đừng xách lên sân thượng nữa sau một thời gian sẽ hót lại thôi, nhớ là mang đi dợt thường xuyên cho em nó biết treo đâu cũng phải hót. Vài lời góp ý dở hơi mình nếu không phải mong bỏ qua.Thân