mi mộc cần hỏi???

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi alibaba83, 10/5/08.

1. alibaba83

alibaba83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    em mới mua một chú mi mộc rất đẹp, và có một em mi mái rất căng thúc mi đực hót liên tục, em muốn hỏi thêm một số kinh nghiệm của các bác lão làng về họa mi, cách ốp mái,để mái như nào để họa mi mau căng, tối có phải bùm lại ko? có nên cho ăn sâu quy ko? cảm ơn các bác nhiều.

KtsBim thích bài này.
  2. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác nuôi mi mộc thì phải thuần chim cho nhanh là chính chứ dùng mái công cho em nó hót làm gì nhiều. Mi ăn nhiều sâu qui sẽ nóng, hót bị khàn tiếng, lông ra thì hóc. Bác hạn chế cho ăn sâu qui thui. Mi mộc luôn phải có áo lồng không có em nó sẽ thúc nan vỡ cả mặt trông khiếp lắm. Ngoài ra có áo lồng em nó chịu đứng cầu, nhảy nhiều dễ bị mất móng hoặc bị đơ móng là chim mất giá ngay. Bác để chim phủ áo lồng hé mỗi cửa ở chỗ đông người qua lại là chim sẽ mau thuộc.
    Chúc bác thành công,
    ---------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

KtsBim thích bài này.
  3. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    nuôi mi mộc thì phải trum áo lồng đễ cho nó bớt nhảy nó mí mau có lửa , nếu có lửa nó sẽ rất mau dạn

KtsBim thích bài này.
  4. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    các bạn nói đúng đó ,bạn à mi bổi thứ nhất phải thuần làm sao cho mau dạn người là chính , vì khi dạn người nó mới chơi được ,chúc bạn thuần chim mau dạn ....

KtsBim thích bài này.
  5. tongphanthanh

tongphanthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chim họa mi bổi thuần nó lâu hơn 1 số loài khác. chim bổi mua về trước tiên là phải làm cho nó thuần đã tuy nhiên nếu có mái thúc thì nó nhanh thuần hơn và giữ được lửa. buổi tối nên chùm lồng lại để tránh gió cho chim. sâu quy ăn rất tốt nhưng nên cho ăn sâu non. chúc bạn nhanh thuần được em nó

KtsBim thích bài này.