Mi mộc ( làm thế nào cho Mi khỏi đâm lồng ?)

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi vit_quay_gion, 3/7/07.

1. vit_quay_gion

vit_quay_gion Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Kính chào các bác, các anh chơi chim
    Cháu (Em) mới chơi chim. Hiện Cháu (Em) mới mua 1 chú Mi mộc nên nhát lắm. Cứ nhảy lồng suốt thôi ạ. Toét hết mỏ, chảy máu rồi ạ.Nhìn xót lắm ạ. Cháu (Em) cũng ko dám qua lại lồng Mi này nhiều. Nhưng hàng ngày vẫn phải cho ăn , uống nc. Cháu cũng đã chùm áo lồng rồi. Nhưng mỗi lần cho chim ăn,uống thấy nó nhẩy loạn thế rồi rách mỏ chảy máu cháu thương lắm.

Do chưa có kinh nghiệm chơi chim nhiều nên cháu chưa biết làm cách nào để chim đỡ sợ vậy. Nhờ mọi người chỉ bảo dùm ạ. Cháu xin chân thành cám ơn. Chim mộc này cũng đã hót ạ.

2. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Bác nên , chùm nó lại đi ,còn cho ăn thì hok nên cho thọc tay vào mà cho ăn , mà bạn tự chế cái đồ cho nước và cám từ bên ngoài , chum chim thật kỹ , nếu mún chim mau dạn và đở nhảy thì kèm mái vào la ok ngay , tốt nhất là mái siêng xùy

3. vit_quay_gion

Thích đã nhận:
    0
    Bác cho Em hỏi chút là kèm mái vào cùng lồng hay là 2 lồng khác biệt đặt gần nhau ạ?

4. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Chim Mộc muốn cho ăn thì phải cho sang lồng tắm chứ bạn. Nếu có mái, nuôi mỗi con một lồng, không cho nhìn thấy mặt mà chỉ cho nghe thấy tiếng nhau. Khi chuẩn bị cho ăn hoặc dọn lồng bạn mở cửa lồng tắm sẵn, đặt lồng mái ở phía đối diện rồi lùa chim sang lồng tắm. Sau đó mới thay thức ăn và dọn vệ sinh chuồng.
    Có một điều đặc biệt chú ý đối với chim Mộc còn nhảy vỡ đầu là bạn không được làm nó giật mình. Muốn vậy áo lồng phải che kín chỉ mở phần cửa (nếu chim rất nhát) hoặc mở 1/3 (nếu chim nhát vừa vừa). Khi mình muốn tiến lại lồng chim luôn phải tiến tới nó từ phía chính diện để con chim nhìn thấy mình từ xa tới (nó sẽ nhảy nhưng không nhảy hoảng loạn vì vậy không đâm vỡ đầu). Lồng chim bạn phải đặt ở nơi có góc chữ A và ít người qua lại
    Muốn làm chim dạn thì mỗi khi cho ăn châu chấu nên ngồi bón cho nó từng con. Nếu nó không mổ từ tay mình thì ném xuống sàn cho nó.
    Còn một cách nữa ít cầu kỳ hơn nhưng chỉ áp dụng nếu bạn nuôi chim hót. Đó là mở áo lồng 1/2, treo cao ở chỗ đông người qua lại. Chấp nhận cho con chim đâm nát đầu. Nó có thể sẽ chết hoặc sẽ dạn rất nhanh:D

5. vit_quay_gion

Thích đã nhận:
    0
    Chim Mộc muốn cho ăn thì phải cho sang lồng tắm chứ bạn.
    MỖI LẦN THẾ NÀY LÀ CŨNG ĐỦ ĐỂ NÓ NHẢY CHẢY MÁU RÙI BÁC Ạ :crying:
    Lồng chim bạn phải đặt ở nơi có góc chữ A và ít người qua lại. SAO LẠI PHẢI ĐẶT Ở GÓC CHỮ A HẢ BÁC?
    Muốn làm chim dạn thì mỗi khi cho ăn châu chấu nên ngồi bón cho nó từng con. Nếu nó không mổ từ tay mình thì ném xuống sàn cho nó. CHIM NHÀ EM NÓ NHÌN THẤY NGƯỜI ĐÃ NHẢY LOẠN RÙI. CÒN TÂM TRÍ ĐÂU MÀ ĂN NỮA BÁC. MÀ NÓ CHỈ ĂN SÂU THÔI Ạ. CHÂU CHẤU NÓ MỔ CHẾT RỒI THÔI :(

6. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Đã có bài hướng dẫn thuần hóa Họa Mi, bạn tìm hiểu thêm.
    Để lồng góc chữ A để chim chỉ nhìn thấy 1 hướng, không bị ảnh hưởng, giật mình khi có động ở các hướng khác

7. chu tuan viet

chu tuan viet Active Member

Thích đã nhận:
    1
    ko sao đâu
    dần dần nó sẽ wen thôi mà.nhưng nhơ phải che thường xuyên lồng vào
    cho ăn thật tốt.nên cho nhiều mồi.
    nhưng mà sau này chắc chú chim này khó mà mọc lại lông đầu được đâu

8. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Nhắn vit quay gion . sau khi làm theo cách mà các bạn đã chỉ dẫn như trên rồi thì mình còn có một cách nữa cũng khá hay là bạn tìm mua lồng nan đôi [tức là nan lồng khít hơn loại thông thường.có thêm 1 nan nửa ở giữa] giá cao hơn chút đỉnh nhưng để thuần chim bổi rất tốt ,chim không bị lổ đầu chảy máu vì không chui mỏ ra được .Không biết chổ bạn có không chứ ở SG thì có ,loại này dùng để thuần chim bổi mi và than rất ngon lành.

9. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    cám ơn bạn phoenix108 nhìu lắm,chim bổi mà nuôi lồng nan đôi chắc mau dạn và chim đẹp lắm nhỉ....ở vũng tàu thì ko có bán lồng đó nhưng mình có thể đặt làm mà phải ko??

10. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Tôi thấy ở miền núi người dân tộc nuôi mi bổi vào lồng nhỏ như lồng nuôi chòe đất thì nó ít đâm lồng . Các bạn hãy thử xem!

11. vit_quay_gion

Thích đã nhận:
    0
    Để trưa E lượn ra chỗ hàng lồng xem có lồng đó không ạ.

12. vit_quay_gion

Thích đã nhận:
    0
    Có bác nào biết ở HN mình bán lồng nan đôi này không ạ? Chỉ giúp Em với ạ

13. boy_nha_ngheo

boy_nha_ngheo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nói thật với anh vit quay gion nhá!!anh cho nó vào 1 cái lồng vuông nhỏ thôi ,tầm 30 nhân 30 ,sau đó lấy bìa cứng bịt hết 3 mặt lồng lại , chỉ để hở 1 mặt để chim có thể thấy ánh sáng và dưa thức ăn cho chim. cách nay em thấy họ làm rất nhiều và có hiệu quả
    anh thứ làm xem.

14. KIM CUONG

KIM CUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bạn Vịt quay giòn có thể ra chợ Mơ cũng có loại lồng cho Mi bổi đó. Nan lồng khít hơn, giá khoảng 50-60k đó. Theo tôi để chim mau thuộc có rất nhiều cách, cái chính là mình phải thao tác các cách cùng nhau chim sẽ mau thuộc hơn. Theo tôi bạn mới mua chim về trước hết bạn phải phủ thêm 01 áo phụ nữa, chiều dài chiếc áo này khoảng 1/2-1/3 chiều cao của lồng tính từ trên xuống, sau đó bạn phủ kín áo lồng chính rồi đưa lồng vào cho yên tĩnh nhất để cho chim không hoảng trong khoảng 1-2 tuần. Qua thời gian đó bạn phải mở áo chính từ từ càng chậm càng tốt, vì Mi nhanh thuần cũng chính là thời gian này. Dần dần khi thấy Mi nhảy nhẹ nhàng hơn không đâm mạnh vào lồng nữa thì bạn có thể mở 1/2 áo chính sang hai bên nhưng vẫn phải để áo phụ, Mi sẽ nhanh thuần. Dần dần thời gian sau đó bạn mới bỏ áo phụ ra. Khi cho ăn uống cần phải thao tác thật nhanh, cóng uống nên dùng cóng thủy tinh sẽ đỡ phải thao tác hơn. Bạn cố gắng để lồng chim ở dưới đất nhé sẽ nhanh thuần hơn đấy. Còn thời gian để mở áo lồng thì còn tùy thuộc vào chú Mi, thao tác của bạn, tiếng ồn xung quanh và bạn có theo dõi thường xuyên không. Trong thời gian này bạn cũng phải cho ăn châu chấu luôn nhé nhưng vẫn phải thao tác thật nhanh đấy. Đó là ý kiến riêng của tôi, bạn xem có phù hợp không nhé. Chúc bạn có 01 chú Mi hay!

15. vit_quay_gion

Thích đã nhận:
    0
    CÁM ƠN CÁC BÁC, CHIM MI NHÀ E CŨNG CÓ VẺ ĐỠ HOẢNG BỚT RỒI. NHƯNG E THẤY NÓ KHÔNG THÈM ĂN CHÂU CHẤU CÁC BÁC Ạ. KHI CHƯA ĐỌC MẤY BÀI VIẾT KHÁC THÌ E CHO NÓ ĂN SÂU. SAU KHI ĐỌC B\CÁC BÀI VIẾT LÀ TUYỆT ĐỐI KÔ ĐUỢC CHO MI ĂN SÂU THÌ EM MUA CHÂU CHẤU CHO NÓ ĂN. NHƯNG NÓ KHÔNG ĂN MỘT CON NÀO Ạ. LÀM CÁCH NÀO ĐỂ NÓ ĂN CHÂU CHẤU BÂY GIỜ HẢ CÁC BÁC?

16. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    trộn châu chấu vào cóng đựng thức ăn ,khi ăn nó sẽ ăn nhầm,ngoài ra bạn có thể cho mi ăn sâu khô cũng được vậy,ai nói mi ko nên ăn sâu

17. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Bạn làm vầy: bỏ đói nó 4-5 tiếng, khi đó chim sẽ xù lông, ít nhảy vì đã quá đói. Lúc đó bạn thảy CC vào. Sẽ ăn thôi.

18. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    -Em có chắc là Mi bổi thật không? nếu bổi mà không ăn cào cào thì ở ngoài rừng nó ăn gì? chỉ sợ là em mua nhầm Mi con người ta nuôi lên nhưng bị sao đấy làm nó hoảng, k thuần lại được nên bán lại với giá bổi thôi.
    -Tập cho ăn CC thì cho nó nhịn đói là tôt nhất.
    -Nếu nó k chịu ăn cào cào thì thôi, đừng ép nó, bỏ CC vào cóng thức ăn nó cũng gắp ra lại thôi. nếu muốn cho nó thêm chất tươi thì cho ăn thịt bò hay cá chép con thử xem sao.Hay là cho ăn Vịt quay giòn, biết đâu nó ghiền món này thì sao, hihihiihh

19. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Các cách thuần mi mộc thì các bác nói hết rồi, em chỉ thêm tí thôi
    Lần đầu tiên nuôi Mi mộc nên chọn con có bộ lành một chút(Nuôi hót), trước mắt nó là con chim khôn nhẩy nhưng biết tránh mặt nên không vỡ mặt chảy máu đỡ xót..hihi.
    Nuôi trong lồng chật khoảng 1,2 tuần(Loại lồng nhốt mi của dân tộc hay làm ý) con chim sẽ đỡ nhẩy hơn và luôn luôn đặt dưới đất. Cách thứ 2 của anhngoc thì rất lâu mới nghe được tiếng chim hót. Còn về vấn đề cho ăn nên cho ít mồi tươi để lúc nào nó cũng đói mồi thì nó mới ăn, thỉnh thoảng lại gần vứt cho 1,2 con châu chấu, nhiều lần trong ngày thì chim sẽ quen mà chóng dạn hơn. Nên bịt phần nan cong của nóc lồng vào, Khi cho ăn cám nên đổ cám vào cóng lúc trời tối hoặc khi sang lồng tắm. Lưu ý càng chăm tắm bao nhiêu thì càng chóng dạn bấy nhiêu.
    Mình nuôi vậy mà thường chỉ sau 2 tuần chim đã đứng lồng rồi, treo lên là hót liền

20. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Các anh ở trên đã nói hết cách thuần My rồi, đây là ảnh có tính chất minh họa các kiểu lồng thuần My mộc !
    1 - Lồng bên trái : Dùng cho My mộc từ 1-4 tuần đầu.
    2 - Lồng bên phải : 1-2 tháng sau.