Mi nhà, anh em Đánh giá hộ nha :)

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi hocvien, 1/2/10.

1. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Em Mi này mình nuôi được 10 tháng lồng rồi, có Bác nào rành thì đánh giá thử xuất xứ của nó dùm em nha. Đoán đúng em xin hậu tạ, ah wen nũa7 các Bác chém mạnh tay vào nha!!!!! Thanks :)
    Ảnh toàn cảnh:
    Đây là cái đầu nó nè:
    Còn vài tấm nữa nè:
    Mi này nuôi hót chưa ra trận lần nào, hót từ sáng đến trưa ah chứ chua7 hót được nguyên ngày. The end --- Mời các Bác chém nào :)

2. Trung-SG

Trung-SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    843
    chim pác có con mắt căng quá, chác cho chiến thử vài trận xem sao pác ah. hihi. chim đẹp chúc mừng pác

tieuhoami, RUA01 and HungNews-nt like this.
  3. MinhKhuong

MinhKhuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    em này ko phải đẹp mà quá đẹp.kết nhất đôi mắt.chim này mang ra hội ko đánh bác cắt đầu em đi :)) chúc mừng...chúc mừng.........!

4. cuboxitin

cuboxitin Active Member

Thích đã nhận:
    92
    Bạn ráng chăm cho nó hót nguyên ngày đi,rồi up lên cho anh em nhận xét.Trước giờ chưa ai up hót nguyên ngày cả.hihiiiiiiiiiiiiii

RUA01, taichi and Trung-SG like this.
  5. hocvien

Thích đã nhận:
    1,643
    Cảm ơn các Bạn, giỡn chứ hót nguyên ngày sao mà ngủ được. Con này mình để hót chứ ko đá nên ko biết đòn thế nó thế nào có lì đòn ko? Bữa nào rãnh làm cái clip cho mấy bạn xem.

tieuhoami, RUA01, HungNews-nt and 2 others like this.
  6. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    chim lông vàng,mỏ vàng,móng trắng,nhìn mỏ,chân chim em nghĩ con này là mẫu đá rồi,thích nhất là đôi mắt,chim có đôi mắt đẹp quá,hình như màu xanh xám thì phải,mắt có cát nữa,nhìn mặt chú chim này giống như là giang hồ,mafia vậy,chim dữ thật,chim em mà nuôi căng được như vậy là kéo cửa thử vài mỏ cho vui rồi

RUA01 and HungNews-nt like this.
  7. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Chim đẹp quá kết nhất quả mắt chim căng mắt lòi cả ra, hình như mắt em nó có Cát phải hok các bác nhỉ?

8. hcm

hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Bạn nuôi hót mà chim căng thật, mình đã từng nuôi qua mi, nhưng chưa bao giờ nuôi được chú mi nào căng đến độ đồng tử còn nhỏ xíu như vậy. Hãy chia sẽ cách chăm chim của bạn với ae diễn đàn nhé.

tieuhoami, Mi_hanoi, RUA01 and 2 others like this.
  9. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Họa mi có lửa bác chịu khó trùm lại để góc nhà, ép mái. Mỗi khi đưa ra ngoài trời tắm nắng hay để hót gì đó thì đồng tử thu lại nhỏ xíu à. Nói chung em này đang có lửa. Chim lông tơi xốp thế này rất dễ lên lửa mà duy trì lửa cũng dễ nữa. Nói chung là cực dễ nuôi. Mắt cát lộ rõ lắm rồi, he he nhưng theo mình em này đánh ko lỳ đòn vì mắt đóng ko chặt mà lại hơi to. Tuy nhiên cái này cũng chỉ là võ đoán thôi.
    Về nguồn gốc xin mạn phép đoán em này thuộc mi miền trung, Ninh bình hoặc thanh hóa gì đó. :D

10. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Chú Mi này bộ khung nhìn rất đẹp, đang rất căng lửa. Đầu, mắt, chân đều rất đẹp, lông vàng tơi xốp. Chim này là phông chọi, nhưng mẫu hình so với chim chọi của các vùng miền biên giới phía Bắc thì hình như nhỏ con hơn (chém). Nên em nghĩ chú này là Mi vùng miền Trung, em nghĩ là chim vùng Nghệ An, Thanh Hóa:D:D:D (chém)

11. hocvien

Thích đã nhận:
    1,643
    Hay lắm Huy nói rất chính xác :applause: cho bạn 1 lời cảm ơn. Chim này mình gọi nó là "ốc tiêu" vì nó nhỏ con, nguồn gốc thì miền Trung. Còn về đá đấm thì chưa, nhớ hồi mới bắt về nuôi được 3 tháng có kè thử thì thấy có đòn lao rất hay và chịu ôm cửa nhưng thử với chim chuyền ah nên ko biết bền ko "chim chuyền bóp nó hụt ko ah :):)". Để vài bữa nữa post con Bổi 2 năm rừng cho anh em coi, chim được 1tháng 3 ngày lồng ah. Chúc cái Bạn 1 ngày thật vui vẻ.;)

Dám chê con này hả Bác Rùa :mad: bữa nào ra cội đá với con 9 mùa của Bác nè ~X(. Hihi giỡn tí cảm ơn Bác đã có những lời nhận xét về em nó. Chúc Bác thành công trong công việc nha, ah hết bệnh chưa hôm nào nghe nói bệnh ko off chai đuợc mà phài ko :):) Thôi chào Bác nha:D

Last edited: 2/2/10
    ndnhuy and Trung-SG like this.
  12. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    ơ, riêng về nguồn gốc. Em đoán trúng phóc rồi mà. Đoán trước cả ndhuy nhá, bác định phần thưởng là cái gì đó bác :D em mong quá :D

Trung-SG thích bài này.
  13. hocvien

Thích đã nhận:
    1,643
    Uh sao wen Bác Rùa ta :D vậy thì cũng cảm ơn nhưng đoán trước thêm 1chai chịu ko nè? Bữa nào trả nha nhớ là ko được bận công tác hay bệnh gì đó nha :confused: Nếu mà hẹn ko có là "Xu huyền" đó =))

14. hobaosutucop

hobaosutucop Active Member

Thích đã nhận:
    85
    Các bác oánh giá hộ em con này với, nó từ vùng miền núi về bác ạ.
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

nguyenhaicat and Trung-SG like this.
  15. hocvien

Thích đã nhận:
    1,643
    Hix bạn này kỳ quá, mình tạo cái chủ đề này để post mấy chú chim nhà và những con chim mình sưu tầm tự nhiên cho con chim này vô đáng ghét thiệt chứ ~X(~X:)mad::mad:.Hihi đùa tí cho vui nha:-* chim bạn mới bắt hả mình thấy hình như tuổi lồng với tuổi rừng ko có, chắc chim mùa này hả bạn, chim chưa có lửa nhưng mà nhìn thì cũng được đấy ráng chăm sóc đi cho lông lá nó đẹp chút. Có gì ko phải bạn bỏ qua:blushing:, Chúc mừng bạn nha :D:D

tieuhoami and Dũng-TD like this.
  16. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    Nhìn ngoài có gáy lợn ko hổ báo, em này ko phải mùa này đâu. Có tuổi rừng rồi. Mắt tròn xoe, chưa có lửa nhưng có lửa sẽ khác hẳn :D họa đẹp, mình thích loại họa này, lam mắt cũng tốt nữa. Em này mình đoán ở Hà Giang về :D

17. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Chào bác hocvien,

Bác có con chim đẹp quá, mắt mỏ nhìn phê dã man. Chim đẹp vậy thì chém ở đâu bây giờ???
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Trung-SG thích bài này.
  18. cuong.ngoc

cuong.ngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    642
    Chim bác nuôi kiểu gì mà nó căng thế? bác có thể cho ae biết để chăm chim mình tốt hơn được không?

Trung-SG thích bài này.
  19. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Ừ, bạn nuôi kiều mà gì nhìn căng đét thế, cho anh em xin bí quyết đi. Nếu sợ lộ hàng thì PM cho tớ xin nhé, tớ chỉ chơi chim hót thôi chứ không biết chọi chiếc gì đâu.

tieuhoami and Trung-SG like this.
  20. hocvien

Thích đã nhận:
    1,643
    Cũng nuôi bình thường ah các Bác ơi ;), chủ yếu là mình cho ăn mồi tươi ( cào cào ngày 1 bịch , lâu lâu thì 5 6 con dế, liu điu thì tuần 2 lần mỗi lân 1 con,...). Còn về thức ăn thì gạo tấm rang trộn bột bắp, lồng đỏ trứng gà, chút xíu lồng trắng "ít thôi nha", ít khoáng, tí sâu khô, ống vani, đường, muối vậy là xong. Còn về tỉ lệ thì có bài viết rồi, mình dựa vào tỉ lệ bên anh em ở diễn đàn nè. Còn chim trước khi đá thì có thức ăn hơi "bẩn" ko dám nói ra vì mình chưa thử nghiệm loại này :D ko chơi đá nên ko dám thử :):). Chúc các bạn thành công :blushing:

tiencuong and Trung-SG like this.