Mi nhảy nhiều cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi choelua, 5/5/10.

1. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Mình có một Em mi nuôi được khoảng 3 tháng rồi, treo gần người hót như thường, nhưng xách lồng hoặc treo khác chỗ nó nhảy loạn xạ, nhưng không thúc lồng. Bình thường nó cũng nhảy quanh lồng suốt. Nó làm Em mi mộc mổ lồng mà mình đã nhờ tư vấn trên diễn đàn. Chim to đẹp, dữ chim. Chỉ mỗi tật nhảy, nhờ các bạn tư vấn giúp có cách nào trị được k. Mình đã kè cả mái, nhưng chưa ăn thua.

2. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Chào bạn! Mi mộc già rừng nhảy nhiều là bình thường. Bạn đã chơi mi mộc, thì cứ kiên trì nuôi. Chim mới 3 tháng thì không mong nó thuần ngay bạn ạ, phải ngoài 8 tháng, chim thay xong lông rừng thì mới hết gọi là mộc.
    Để chim mộc mau đứng:
    - Không để chim hoảng về bất cứ lý do nào. Đặc biệt khi gần chim, cho ăn, tắm, thay lồng, di chuyển, thay đổi vị trí... cần hết sức gượng ghẹ, nhẹ nhàng.
    - Luôn có mái hay kèm, canh chim luôn có lửa.
    - Đặt lồng ở mặt đất, áo lồng mở hé rộng dần theo thời gian, vị trí đặt lồng không quá yên tĩnh, có người đi qua lại (đủ xa và an toàn để không làm chim hoảng sợ)
    - Hàng ngày gần gữi với chim, tắm nhiều lần trong tuần.
    Gặp con chim già rừng, phương đầu, nhảy rúc nhiều, đầu mặt luôn vỡ kéo dài thậm chí cả năm trời. TRường hợp này, nếu cảm nhận được là con chim hay, bạn đừng nản, kiên trì chơi, thành công, bạn có được chim quý.
    Mến!

mavanz, MinhQB, tiencuong and 3 others like this.
  3. Duong_choelua

Duong_choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    234
    e cũng có con mi bổi nhát wa trời nuôi cả năm mà vẫn nhát vì để chổ vắng người,lại ko nuôi mái,nên nản wa e chuyển đi rùi.với lại con chim e nó nhỏ wa ko bự con nên đánh đấm kém,em thấy bác thảo-nguyen nói đúng đó,chúc bác thành công

4. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Bạn làm theo cách của thảo nguyên là đúng rồi đấy . Nuôi chim mộc mà gặp già rừng trên 2 tuổi rừng thì phải kiên trì và có điều kiện mới có thể nuôi được bạn ạ . Mình đang nuôi 1 chú chắc là già rừng nhất từ trước đến giờ 4 tuổi R . Nhảy loạn từ mùa ngô ( tháng riêng năm ngoái bẫy được ) đến CN vừa rồi mới hót lèo chưa phá giọng thử hỏi ông nào mà chẳng ngán nuôi chim như thế chỉ có cái mình mua quá đắt 5 ống ( mua lại lần 1) khi nhìn thấy chim là xuống cầu ... Thế đấy bạn ạ mình bổ xung thêm chi tiết của TNguyen là nuôi mộc nên nuôi độc 1 chú mộc kèm mái thì sẽ dễ chăm sóc hơn , chúc bạn thành công.

tiencuong and mechimrung like this.
  5. choelua

Thích đã nhận:
    125
    Cảm ơn các bác. Nhà Em nhà ống treo trong nhà kể cả đến gần nó cách nó 1m vẫn đứng cầu, nhưng nếu cầm vào lồng là nhảy loạn xạ. Nhưng đầu không sứt kể cả khi hoảng

6. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bạn cho mình hỏi trên cao bằng nếu muốn mua họa mi thì bán ở chỗ nào vậy, vì hôm trước có việc đí lên đấy nhưng tìm không ra

7. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    mình đã cho các địa chỉ mua chim ở cao bang rối đấy bạn chịu khó sưu tầm , nếu ở thị xã thì ra sớm từ 6h đến 11h đầu cầu bằng giang thì hay tìm được chim mộc vừa giá , các huyện thì cứ hỏi bừa ở thị trấn họ sẽ chỉ cho chỉ có giá K biết sẽ bị đắt giá mộc đứng lồng 500K đến 1 tr.

Thao-nguyen and mechimrung like this.
  8. choelua

Thích đã nhận:
    125
    Các bác cho em hỏi, Em mi của Em nó không ăn côn trùng, dế, thịt bò có cách nào để nó ăn k. Mi và chòe than có cho ăn mối được k

9. MinhQB

MinhQB Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Chào Anh Thảo Nguyên! Anh có thể hướng dẫn giúp em thuần con chim bổi này với, Em mới bắt một con chim họa mi, chim bổi, người mới tập chơi họ đã nuôi khoảng 10 ngày nhưng chưa hót tiếng nào, hình thức theo em thì tạm được vì vậy em mang về nuôi. Nhưng con này lạ lắm, thấy người cũng bù đầu, nghe chim HM trống hót cũng bù đầu, xùy file mái cũng bù đầu. Hiện em đang làm theo hướng dẫn của anh Thảo Nguyên, nhưng hiệu quả thì ... Rất mong được anh giúp đỡ và muốn được làm quen với anh. Em đã được biết một ít về anh Tú thông qua một người bạn chơi HM ở Quảng Bình.
    Chào anh, chúc anh khoẻ, hạnh phúc và có nhiều chú chim hay. Điện thoại của em:0972 106 345.

Thao-nguyen thích bài này.
  10. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Kinh nghiệm cho thấy: Mi cẳng cao thì hay nhảy lồng lắm. Nhưng là con Mi để 1 chỗ quen thì hót, treo ra chỗ khác thì nhảy loạn xạ, chúng tớ gọi nó là con mi bóng. Có nghĩa là con Mi không được chủ thường xuyên chuyển vị trí treo lồng và không sách chim đi dượt. Bạn phải chịu khó thay đổi vị trí treo lồng ban ngày đi. Vị trí càng xa nhau hàng chục, thậm chí hàng trăm mét càng tốt.Ít ngày sau nó sẽ lấy lại can đảm và hót sách bình thường.Tốt hơn nữa là bạn treo nó cùng 1 Mi mái trong vài ngày đầu để nó đỡ hoảng.Sau thì tách cho vẳng mái đi.Sẽ thành công

mavanz thích bài này.
  11. choelua

Thích đã nhận:
    125
    Cảm ơn bạn mình cũng đã chuyển vị trí, nhưng E nó vẫn nhảy xem chừng phải mất thời gian nhiều đây

12. bjn_mjn_kju

bjn_mjn_kju Member

Thích đã nhận:
    3
    cái bọn này khó thuần thật đấy con mi của e cũng vậy đứng cách khoảng 1m thì ko sao chứ cứ động vào lồng là lại lọan xạ may mà nó ko võ mặt

13. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Mi nhà mình cũng vậy, được hơn 1 năm lồng rồi mà vẫn nhày. Buổi sáng treo lên hót 3-4 tiếng là bình thường, để trong nhà ngồi gần cũng hót, mỗi tật nhảy. Thỉnh thoảng tắm lại sứt mũi, nhìn mà điên ruột. Các cao thủ chỉ dùm em cách trị nó với.
    Em nó đây.
    [​IMG][/IMG]

14. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chao hung_nd Bạn về và thử theo cách này nhé : không nên để mồi tươi vào cóng mà khi nào thăm lồng bạn bạn lại cho nó ăn mồi tươi 1 lần cứ thế cứ thế....Mục đích là tạo phản xạ cho con chim : ah ông chủ đến rồi chuẩn bị có mồi ngon đây ! dần dần trông thấy bạn nó sẽ vui chứ không sợ nữa .. Mình cũng đang huấn luyện con mi nhà mình như vậy nhưng ko biết có được không nữa !!! nuôi Mi là nghệ thuật mà đừng nên nản lòng..