Mi non nhà em húc vỡ cả mặt rồi huhu

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi duongtuanphuong, 2/6/08.

1. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Em nuôi 1 con Mi non mua ở chợ Mơ. Em mua nó từ lúc còn bé phải đút cho ăn ;). Mặc dù nó rất dạn người thấy em là nó vẫy 2 cánh há mỏ đòi châu chấu.:( Và cả 1 con Chích chòe nữa cả hai con đều đang tập hót rồi nhưng bực nhất là chúng nó đâm đầu vào lồng tình cách ra nên đầu nó xấu quá~X( Bác nào có cách nào chữa hộ em vụ này nhé :D

KtsBim thích bài này.
  2. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bệnh này khó chữa bạn ạ phải chịu thôi đợi khi nó lớn sẽ hết thôi

KtsBim thích bài này.
  3. Slavia

Slavia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tháng trước tôi cung mua một chú mi non, cứ tưởng nuôi dễ ai dè nó húc đầu toét nhòe hòn hơn cả mi mộc. Nhìn chán quá đem cho quách đi cho rảnh nợ.
    @all Bác nào nuôi mi non thì tìm cách nào đó để giảm bớt chấn thương cho nó vì tôi để ý thấy bọn mi non này nó tập bây là húc loạn xạ bất kể để hở hay trùm kín áo lồng.

KtsBim thích bài này.
  4. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Nuôi mi non như vậy các bác nuôi mi mộc cho xong, nuôi mi non ặc ặc, chăm như chăm mẹ già suốt ngày, mà không biết khi mổ ăn được rồi có ngoái lộn cầu không? Nhưng được cái bác nào thích nuôi thả, nuôi thuần cho tay gãi cổ thì chắc là thích lắm...

KtsBim thích bài này.
  5. tung_mtuci

tung_mtuci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Mi non chúng nó thế đấy bác ạ. Em cũng đang nuôi 1 đôi từ non lên, hồi bé đến tầm nhập nhoạng tối là chúng nó thúc lồng điên cuồng luôn nhưng khi nó lớn dần lên thì nó cũng đỡ dần. Mi non nuôi thì chắc chắn là có nhiều tật rồi nhưng được cái thuần, khôn, và mi non mái thì nuôi để thuộc Mi mộc thì rất thích, mi mộc nó tĩnh nhanh hơn nhiều. Mi non bác nuôi thì nên tập thả nó ra rồi gọi nó về lồng cho nó quen đi.
    Mi nhà em sáng toàn thả ra cho nó đi chơi loanh quanh trên mấy ngọn cây, rồi lại gọi nó về. Nói chung là cũng hay hay. Cái quan trọng là đã mua rồi thì nên chăm sóc nó cho tử tế!!!

KtsBim thích bài này.
  6. duongtuanphuong

Thích đã nhận:
    43
    Con Mi nhà em nó cũng rất thuần cho tay vào vuốt ve thoải mái. Hay nhất la mỗi lần em về nó thấy em là vẫy cánh và kêu loạn lên:x Hôm nay ở nhà bà già ngủ quyên mưa to nó kêu ầm lên để bà gia ra rút quần áo:confused: Chẳng biết là nó có hiểu ko nhưng bà già ra rút quần áo nó lại im ko kêu nữa:confused:
    Nhưng chỉ ghét nó tập bay nên hay thúc và nan lồng hỏng mặt thui:crying: Còn ăn uống ỉa đái rất tử tế:p Em thử hỏi xem có bác nào có mẹo gì hay để em học hỏi =P~ Mà con này nhìn đẹp trai lám đang tập hót có chêt em cũng ko thả đâu:crying:

KtsBim thích bài này.
  7. duongtuanphuong

Thích đã nhận:
    43
    Ko bác nào giúp đc em vụ này à:crying:Các cao thủ đâu rùi đừng dấu nghề mà:crying:

KtsBim thích bài này.
  8. digital_life

digital_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Tôi cũng nuôi Mi non và cũng có tình trạng như thế nè !
    Nuôi Mi non cũng thích lắm, 1 hôm sáng cho nó ăn quên ko đóng cửa lồng, sau đó đi học 2h30' sau về thấy em nó đang bay nhẩy tít trên cây xoài ở sân nhà á ! Nhưng đ.c cái gọi là em nó nhao xuống đòi ăn luôn á ! :) ! THích thật !
    Em nó mổ cũng đ.c 1 tháng rồi nhg e vẫn chưa biết sao để biết em nó là trống hay mái T.T !

KtsBim thích bài này.
  9. ngorung

ngorung New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng nuôi một chú mi non và một chú mi thuần, chú mi non có thể thò tay vao gãi đầu gãi cổ và bắt ra thoải mái hihi nhưng bây giờ chú ấy mới tập khẹc khẹc, theo đặc điểm bên ngoài thì có thể là trống( râu hướng về phía trước). Nhưng về giọng thì không thể phân biệt được vì mi non có thể kêu được cả tiếng mái và tiếng trống.Theo kinh nghiệm của các tiền bối không biết mi học trong bao lâu thì có thể hót được nhỉ?

KtsBim thích bài này.
  10. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Chim non của bạn hay húc đầu tại nó thấy vật lạ xung quanh nên húc đầu như vậy. Bạn nên tập cho nó quen bằng cách mở hết áo lồng treo thấp gần của ra vào. Ban đầu nó nhảy rất dữ vì thấy người lạ, nón, tà áo hay khăn vải bay, áo mưa, xe,... nhưng riết rồi cũng quen thôi. Tại chim con mà bạn nuôi chiều quá nên chúng "hư" cứ nuôi như vậy cỡ 2 tuần là Ok

KtsBim thích bài này.