Mi nuôi 1 năm mấy nhưng sao vẫn ko thân người!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi angela, 22/4/11.

1. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    các anh ơi giúp với em có bắt 1 em mi bổi có lẻ già rừng( chân có vẻ khô và nổi vẩy) nuôi mãi đến nay là 1 năm mấy lun rồi nhưng thấy người vẫn không đứng lồng giống mấy con thấy trên này nhảy lưng tưng bám thành lồng rồi nhảy xuống cầu.đút sâu worm nhảy lại ăn ngay nhưng ăn xong lại nhảy lưng tưng.hót rất ok nhiều giọng nhưng chỉ hót khi ko thấy ai có người là lại đứng trơ trơ nhìn hoặc nhảy lưng tưng.

chế độ chăm của em là:
    tuần tắm 3 4 lần sáng 3,5,7 ,cn trời nóng thì cho tắm luôn.
    5 con sâu worm lớn, cám tự làm bắp xay+cám gà con+lòng đỏ trứng+kỷ tử+sâm(chôm của ông già!)

không cho ăn cào cào,dế hay đi dợt gì hết do không có thời gian...

Hôm bữa nghe ông kia nói nuôi mấy con mi già này chi,nuôi mãi cũng ko dạn đâu..nên làm em hoang mang quá không biết có đúng như ông ấy nói ko.nều đúng thì thật là buồn vì đó giờ nuôi chỉ toàn nghe được giọng hót của em nó mà ko thấy được dáng dấp khi em nó hót thế nào cả!!!

phongvip and KtsBim like this.
  2. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    nuôi mi 1 năm đã là gì bác =.=" 4 5 năm vẫn giẫy ý chứ

phongvip and angela like this.
  3. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Cứ kiên tri đi bạn ơi, những con già rường thì khó mà đứng lắm. Chỉ cần nhãy không đâm vở mặt và hỏng long là ok rồi.

phongvip, tungden and angela like this.
  4. nguyenmuoi_tv

nguyenmuoi_tv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    theo kinh nghiệm của riêng tôi nuôi , theo như bạn trình bài mình đã từng găp ,vô phương đứng gần để nghe hót rồi bạn ơi , mình từng kiên nhẩn và dùng đủ mọi cách nhưng vẩn vậy mất 4 năm, đổi lại những chú ấy hót rất dử ....

phongvip and angela like this.
  5. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    ọc mấy em già rừng rồi thì thuộc khó lắm nếu bác nuôi hot chơi thì ok chứ nuôi để nghịch thì không ôn rồi kiên nhẫn cũng chỉ thế thôi vì nó đã nhiều tuổi mà nhiều tuổi thì chẳng còn j để mất cùng lắm là chết kekekeke
    nói thế có j không phải bác bỏ quá

nguyentuanhung and angela like this.
  6. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    thank các anh các bạn đã góp ý.để cố kiên trì với nó xem sao. mua em bổi khác về thì bị nó đè ko dám mở miệng mà đổi chủ cho em nó thì lại tiếc con chim hót hay thiệt là khó....

7. ngoc khoa

ngoc khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    153
    Mình thì không thấy chim già rừng là khó nuôi, bởi mình cũng nuôi mộc, chỉ khoảng 2 tháng là okie rôi ( với những con không quá khó tính)
    mình thì không biết các bạn như nào, chứ mình thì chim mộc nên tắm từ 1 đến 2 lần một ngày, ngày nào cũng phải tắm và quan trọng là ngày nào cũng phải xách đi chơi
    còn về khoản vệ sinh chuồng nữa- nhất thiết là phải cho chim ra lông tắm rồi mới làm vệ sinh chuồng( mình thấy nhiều bạn phun nước vào lông luôn khi chim còn trong lồng) nếu làm thế thì chắc là đến mùa quýt chim mới thuần đc

phongvip and tungphotor like this.
  8. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nhà có Mi mái không bạn ? Nếu có thì dí cho nó con mái bên cạnh.. Đến lúc nó căng thì , đứng cạnh lồng chậc chậc là nó hót...Nói tóm lại muốn nó trông thấy người cũng hót thì lấy vợ cho nó

phongvip, tungphotor and tungden like this.
  9. tuongvan

tuongvan Active Member

Thích đã nhận:
    38
    bạn muốn nó dạn người và quen với bạn rất dễ kiếm một em mái cho nó, thức ăn cho ăn ít một
    mái thì để xa trống chỉ nghe tiếng xùy thôi, mỗi khi bạn lại lồng trống thì cầm lồng mái theocho nó nhìn con mái và cho nó ăn. rồi tách mái ra nhà khác khoảng 1 tuần rồi lập lại như lúc đầu. sau đó tách mái. và mỗi khi bạn cho ăn thì mang trống lại lồng mái. chúc thành công

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:34 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:33 AM ----------

bạn muốn nó dạn người và quen với bạn rất dễ kiếm một em mái cho nó, thức ăn cho ăn ít một
    mái thì để xa trống chỉ nghe tiếng xùy thôi, mỗi khi bạn lại lồng trống thì cầm lồng mái theocho nó nhìn con mái và cho nó ăn. rồi tách mái ra nhà khác khoảng 1 tuần rồi lập lại như lúc đầu. sau đó tách mái. và mỗi khi bạn cho ăn thì mang trống lại lồng mái. chúc thành công

phongvip and HOASAC like this.
  10. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    lúc chim tắm mình vệ sinh lồng...còn ngày nào cũng tắm 1 2 lần thì hix hix mình ko có thời gian!!!

trước thì có 1 em mà làm như em này ko kết em đó xùy vang trời mà ko cạy mòm nó được nên cho em mái về nhà mới rồi...Bữa nào đi bắt cho nó cô vợ khác vậy!

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:46 PM ----------

clip em nó nhảy hip hop nì!
    <object width="1280" height="750"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/VIt73BJdpI4?fs=1&amp;hl=en_US&amp;hd=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/VIt73BJdpI4?fs=1&amp;hl=en_US&amp;hd=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="1280" height="750"></embed></object>

11. tiến tài

tiến tài Member

Thích đã nhận:
    22
    con nay phải nói là đang phê thuốc lắc mới đúng. Nhẩy như ma làm ý, công nhân cũng ức chế thật. Nếu ko nhầm thì đây là tật sàng cầu, đúng ko hả anh em trên 4r

angela and mavanz like this.
  12. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Con chim trông mượt mà đẹp mã quá ! yên tâm đi nhảy như thế này ăn thua gì, sợ nhất là nó nhảy đâm mặt đâm đuôi vào lồng...
    Chim đẹp lắm nuôi 1 năm, nhảy thế này là OK rồi ko phải sàng cầu đâu

angela thích bài này.
  13. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    nhảy thế này là cái tật đấy ban ah!!!!............................

angela thích bài này.
  14. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    tật lỗi như vậy có cách nào chữa ko các anh? .

15. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    tật gì mà tật nhẩy vậy là do nó hoảng thôi ,nó vừa nhẩy vừa lựa ý mà ,giờ đổi lồng đổi cầu đổi cóng ăn ,đổi áo lồng ,thay đổi một nhát toàn bộ sau đó thuộc lại mở vén từ dưới lên theo hình chữ V ngược ý ko mở theo hình chữ A nữa bịt hết vanh trên sau đó quấn 2 bên vạt ra sau là ok con chim phải nhẩy vào cửa để nhòm

16. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Cách này em làm rồi. Bác cho em nó ít cám thôi, làm sao ăn đến chiều là hết, bùm cho em nó đi ngủ. Sáng sau, bác thả 1 em dế vào cửa lồng, cứ vậy trong ngày 1 - 2h một con dế. Đảm bảo với bác 2 tuần là em nó mổ dế trên tay bác liền. Em này chắc bác thường treo chỗ vắng, nhà lại ít người qua lại nên nhát thôi. Bác cứ làm như em, treo chỗ đông người qua lại (nhà mặt đường treo ngaòi cừa thì OK). Nhưng mất thời gian đó bác.

17. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    về khoảng ăn trên tay thì em nó đã ăn được rồi nhưng không hiểu sao cái khoảng đứng lồng em nó lại làm không được mới chết!

18. manhtuandkcb

manhtuandkcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    Bạn đừng wa lo lắng vì chim già rừng nên chậm dạn người là đúng rồi. ban nên sách chim nhiều tý là ok <tức là đi ăn sang cũng mang theo ở nhà thì sách vào bếp 1 lúc rồi lại sach ra noi chung là cư sách wa đây lúc lai sach lại đay tý lam thế cho nó quen mùi con người đi làm thế chim dạn rât nhanh> đây là 1 ý kiến nhỏ của em có jif sai sót mong các bác thông cảm nhẽ.

Last edited: 15/5/11
  19. Ngố

Ngố Active Member

Thích đã nhận:
    71
    theo mình thì bạn cứ sách chim đi chơi cho e nó quen dần . nhất là phải quen để đâu là hót, dừng để e nó ở 1 cho quen đi , là khi mang đi kô hót đâu