Mi Phá Đuôi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chutiensinh, 16/5/10.

1. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    mình đi công chuyện mấy ngày, người thân ở nhà ko biết cho em mi ăn sâu, thế là giờ em nó phá đuôi trông ghê quá, mình đã cho tắm nước muối rất đậm mà em nó vẫn ko chịu bỏ tật, ko biết em nó sau khi thay lông có còn phá nữa ko, mà anh em cho hỏi sắp đến mùa mi thay lông chưa, em của mình dc 4-5 mùa rồi, mấy mùa trước ko phá đuôi

2. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Như này nhá cụ ....cho ăn sâu nó nóng quá , nó thúc căng con chim lên đỉnh ...có con căng quá mà chết ( như kiểu đứt mạch máu não của người ý ) ....Trước tiên dừng hoàn toàn cho ăn mồi tươi , sâu , dế , cào cào ....nếu tự làm cám > mà cảm thấy ngon ...ha. bớt cám suống ( pha cám nó đang ăn với cám ba vì ) ...pha thôi chứ đừng đổi hẳn nhé ....shock cám là hỏng đấy ( nhẹ đi ngoài ,, nặng suy chim ..xù lông ko chăm cẩn thận là thăng ngay ) ....có thời gian thì ngày nào cũng tắm để hạ bớt lửa của con chim suống Vs tắm nắng > đến khi khô lông + 15' nữa là ok ....Mùa này chim mới thay lông song được khoảng 1 tháng phải 4>5 tháng nữa mới thay tiếp được ...nếu chim dạn rồi ...bắt ra nhổ những cái lông bị phá ..1 tháng là mọc lại lông mới đẹp lắm .....còn nếu chim mộc ...thì tốt nhất là chờ đến mua thay lông ....còn nghệ thuật bắt chim ra thì có bài rồi đó ....con HM nhà mình cũng mới bị bệnh này ...nay đã ko còn phá đuôi nữa đã ra lông được khoảng 2 cm rồi ....chờ nó tự thay thì lâu lắm ...nhưng mình là nhổ tất kể cả những lông không bị phá ....vì lúc mọc ra nó đều với màu của nhau ...ko cái mới cái cũ nhìn....chối lắm chẳng ngửi được ....nếu bạn thấy cách của mình hợp lý thì cho mình 1 lời thanks nhé hi hi hi :D

Thân! Cháo

3. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Thực tình mình cũng đã chứng kiến một số co Mi tự phá đuôi.Đó là 1 cái tật xấu, con Mi cứ nghoảnh đầu ra sau dứt lông đuôi làm cho lông đuôi toàn bị gãy hết một nửa, đuôi lại xòe ra 2 bên như kiểu người rẽ ngôi giữa.. nhìn chán thật. Nhưng nó đã phá đuôi thì khó chữa lắm. Kinh nghiệm là bạn cho nó áp lồng choảng nhau kịch liệt với 1 gã Mi võ sĩ nào đó, hạ bớt lửa nó vẫn phá đuôi thì phải chấp nhận thôi, còn không cứ vài ngày lại dượt một trận.Qua dăm trận là hết phá thôi mà

4. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    đấy gọi là tiện vĩ. do 2 nguyên nhân.
    1 là do tật xấu - cái này ko sửa được.
    2 là do căng quá. bác có thể cho nó vào lồng đuổi như của bác hải lào kai. hoặc cho sang lồng phóng thật to cho nó nhảy. ốp mái 24/24 xem nó có đỡ ko.