Mi Tàu mời anh em phang gạch ^^

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi tinhyeudamme_bh, 22/5/12.

1. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Con này là con trym đầu tay của cháu đấy, mấy bác chém nhè nhẹ kẻo nó sợ , em mi này theo em tham khảo và nhận biết chắc là mi Hồ Cẩm Đào 95%, chứ miền nam mà cụ thể là Biên Hòa làm j` có mi Việt mà bán :laughing:, có bác nào ở Biên Hòa thì cho cháu giao lưu vs, cháu mua em này ở tịm chim trên Ngã Ba Thành chỗ đối diện đừong vào chợ đêm áh (bác nào ở Biên Hòa mới biết thôi :p) chỗ này cháu thấy mi nhập về từng đợt khoảng 20-25 kon/lần, giống y chang nhau như gà công nghiệp, nhìn vào hoa cả mắt~X( , cháu biết là hàng này chỉ là hàng dạt của Tàu thôi, nhưng vẫn cứ bắt 1 em về hót ti toe cho vui nhà , coi như là nuôi rút kinh nghiệm và đút lót dần để gầy dựng sự nghiệp chim cò sau này :devil:

catphien and RUA01 like this.
  2. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Bạn nuôi chim vào lồng chào mào à ???
    Chim tàu hay ta mình nghĩ cũng ko quan trọng lắm đâu, quan trọng là mình thick là đc mà bạn.Nuôi hót mà chim tàu hót cả ngày là ngon rồi . Nuôi chơi đi rồi khi thấy phong phú về kinh nghiệm và đời sống tinh thần thì kiếm thêm 10 e nữa về cho vui nhà.

3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    con này nuôi bao lâu rồi pác, bung hết cả áo đứng lồng lun. pác này thuần Mi tốt nhỉ ! chắc từng nuôi chào mào, nay kiếm con Mi về, cho nó vào lồng chào mào lun !

4. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    hi, em bắt con này hồi đầu tháng 1 năm nay, em nhốt vào lồng tròn nan khít sát như lồng sâu, tại mấy nay em nó bị rận em đổi qua lồng chào mào, còn lồng kia em phun thuốc rồi :D

RUA01 thích bài này.
  5. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Chim không có hộ khẩu cũng như chứng minh thư để chứng minh nguồn gốc và Quốc tịch- do đó khẳng định rõ ràng thì chỉ nếu như bạn mua bên kia biên giới giữa Việt Nam và Trung Quốc thì có thể tới "chắc là mi Hồ Cẩm Đào 95%", vậy lí do gì bạn khẳng định em này là Made in China????????

votien, RUA01, cuongquephong and 5 others like this.
  6. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Chim Tàu hay chim VN là do bạn (gọi) nghĩ, còn em gọi nó là chim HỌA MI. Hehe...

7. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    ac, ko có con mi rừng nào giống nhau hàng loạt vậy đâu bác, ko thể có chuyện mi rừng VN bẫy 2,3 mưoi con lại giống y xì nhau, nói thiệt chứ cháu đi lựa em này hoa cả mắt lun, ban đầu bật file mái lên cả đàn hót um trời, tới khi lựa thì ôi mẹ ơi, còn nào cũng mỏ vàng lông vàng:laughing:, nhỏ con( hồi đó mới chơi nên chưa biết nhỏ con là nhỏ cỡ nào, h chơi rồi mới biết nó... nhỏ:sick:) cứ đứng nghĩ là: vãi thật, ko lẽ mi LS nhiều thế àhb-(, h về lên mạng tìm hiểu tí thì mới biết mi rừng VN h đã cạn kiệt, toàn nhập mi TQ về mà bán, nếu còn sót lại em mi LS hay LC, hay nói tóm lại là mi rừng VN thì mấy bác dân tộc dữ mà xài còn ko thì bán lại cho ng` quen hết ráo rồi[-(, ko có cửa về dc tới mấy tiệm chim nhỏ ở miền nam này đâu=;

8. chomchom

chomchom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Con mi này trông cũng lạ lạ nhỉ. Màu nói chung có vẻ sáng. Nếu vậy thì mi của em chưa chắc đã phải mi tàu.
    Mà có phải mi tàu công nghiệp đa sô đều chân vàng mỏ vàng không các bác?

RUA01 and tinhyeudamme_bh like this.
  9. linhle_designer

linhle_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Con này là con trym đầu tay của cháu đấy, mấy bác chém nhè nhẹ kẻo nó sợ , em mi này theo em tham khảo và nhận biết chắc là mi Hồ Cẩm Đào 95%, chứ miền nam mà cụ thể là Biên Hòa làm j` có mi Việt mà bán :laughing:, có bác nào ở Biên Hòa thì cho cháu giao lưu vs, cháu mua em này ở tịm chim trên Ngã Ba Thành chỗ đối diện đừong vào chợ đêm áh (bác nào ở Biên Hòa mới biết thôi :p) chỗ này cháu thấy mi nhập về từng đợt khoảng 20-25 kon/lần, giống y chang nhau như gà công nghiệp, nhìn vào hoa cả mắt~X( , cháu biết là hàng này chỉ là hàng dạt của Tàu thôi, nhưng vẫn cứ bắt 1 em về hót ti toe cho vui nhà , coi như là nuôi rút kinh nghiệm và đút lót dần để gầy dựng sự nghiệp chim cò sau này :devil:[/QUOTE]
    em cũng ở BH nè..đối diện công an thành phố...hè mang chim về...con mi đang gần thay lông không biết có giao lưu với bác đc không

RUA01 and tinhyeudamme_bh like this.
  10. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    Forum mình có topic phân biệt mi TQ và mi Việt đó bác, qua đó tham khảo dj :D

cuongquephong and chomchom like this.
  11. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Nhìn chung nuôi mi hót thì ko quan trọng là mi nào bạn ạ. chơi chọi thì ko thích chim tàu do chim tàu chuyển sang VN thường là nuôi sinh sản, non tuổi rừng và đã được chọn kỹ, tách những con có khả năng đánh đấm ra rồi. Còn nuôi chim hót chọn cho mình con chim đẹp ưng ý, thì chim non nuôi sẽ nhanh thuần hơn chim già, chịu khó mang dãi dợt và cho học giọng thì 1 năm con chim sẽ thuần và hót hay ngay thôi.
    Về phận bạn bảo con chim nó giống nhau hàng loạt là do bạn nuôi con đầu tiên, khả năng cảm nhận của bạn có hạn (mình ko có ý trê bạn, nhưng thực sự là thế), chim TQ chỉ là nuôi sinh sản ko phải sinh sản vô tính kiểu cừu dolly mà giống nhau hàng loạt được.
    Có gì ko đúng mong bỏ qua

Last edited: 24/5/12
    tinhyeudamme_bh thích bài này.
  12. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    ac, ko phải ý em nói là giống nhau hàng loạt kiểu như sinh sản vô tính mà nó chỉ có chung một số đặc điểm đặc biệt thôi.....:(

13. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    theo như ae bán chim ở chỗ mình cho biết...chim nhập từ (Tầu)về giá rất dẻ,..bán ra...400-450k một con (bảo hành mi đực)..
    hình dáng mi tầu có một nét đặc trưng...chân vàng--mỏ vàng--lông mầu vàng nghệ sẫm--mặt chim rất hiền--nuôi khoảng 2 tháng đã đứng lồng..!
    nếu chim họa mi trung quốc nuôi thay lông xong mầu lông sẽ giống mi vn..,mỏ,chân sẽ bị biến đổi sang mầu trắng ngà...rất khó phân biệt mi..,vn..và mi (tầu)..!

chimbochao and tinhyeudamme_bh like this.
  14. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    sao bị bién đổi hình dạng vậy bác, có thể nói rõ cho em tí dc ko???? :D

15. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    nguyên nhân thay đổi mầu sắc của chim china!
    -do yếu tố môi trường sống(khí hậu)....!
    -do thay đổi thức ăn...điều kiện nuôi không như nuôi công nghiệp..!
    để thích nghi với điều kiên sống...đến con người còn phải thay đổi....nữa....là?