Mi tha rác....!!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi linhle_designer, 31/1/12.

1. linhle_designer

linhle_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    các bác cho em hỏi...em nuôi con này bổi lên...nhìn chân rất già,thái độ rất tốt,zữ chim...hôm nay cho vào lồng chạy + phóng ( hình chữ L ) ... nó tha rác hình như đòi làm tổ khi nghe mái gọi...vậy em nó có già rừng hay chim bánh tẻ thế ạ..!! và lồng chạy em để chỗ hơi nắng ( có che vải) có ảnh hưởng xấu gì không...hay làm cho chim quen nắng gió mà lên thể lực ạ...cảm ơn chân thành..!!!

2. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    chim bác bùng đầu tha rác là đang đòi có em bé đấy. bác để lồng chạy nhu thế là đúng kiểu rồi,,,

3. boby

boby Active Member

Thích đã nhận:
    145
    mùa này đang là mùa ghép đôi và sinh sản nên chim của bác tha rác là đúng rồi. lồng chạy nên để hướng đông để đón ánh mặt trời buổi sáng, tốt nhất cho chim phơi nắng vào khoảng từ 8 - 10h sáng. còn buổi trưa va chiều thì ko nen để nắng gắt chiếu trực tiếp vào chim. đây là kn của riêng tôi nếu có gì thì bác đừng cười nhé.

4. linhle_designer

linhle_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    tất nhiên là ko cho nắng chiếu trực tiếp rồi bác,nắng chỉ vào lồng ( chỗ phóng ) khoảng 2h thôi,còn chỗ chạy lúc nào cũng râm ( che vải )...nhưng trời Nam mùa này hơi bị gắt , chỉ sợ chim hốc nắng do để lồng chạy trên sân thượng..[-(

lonelybird and KtsBim like this.
  5. boby

boby Active Member

Thích đã nhận:
    145
    @ linhle: chắc là bác công việc bận nên thả chim vào lồng từ sáng đến chiều phải ko? vậy theo tôi những lúc rảnh rỗi bác nên theo dõi chú chim như sau: hàng ngày nên chú ý nghe chim hót từ nhỏ đến to hết cỡ xem có đoạn nao bị khàn không vì nóng quá cũng là 1 nguyên nhân khiến chim bị cảm,ốm. Nên cân thử chim hàng tuần xem có bị xuống cân ko, nên để 1 khay nước tăm vào trong lồng( chắc bác để rồi ), chú ý xem lông chim có bị xơ xác ko, mỏ và họng có bị nhạt ko, cánh có bị xã ko. Nên tăng cường khẩu phần ăn cho chim. đây chỉ là vài ý kiến riêng của tôi để bác tham khảo.