mi thay lông !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hansonca, 6/9/11.

1. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    tình hình là con mi nhà em dang thay lông ít hót hnay em thấy mấy cái lông cánh rụng rồi, mấy bác có mi thay lông mùa này vô điểm danh lun nha tiện thể trao đổi về sức khỏe từng em lun !

chimbochao, chipttmmm, KtsBim and 4 others like this.
  2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    2 con Mi nhà e cũng k biet thế nào, mở áo lồng hình chữ A thì thấy rớt lông cánh, trùm lại cả tuần k rớt cọng nào, mở ra 2-3 ngày lại rớt 1-2 cọng, trùm lại vẫn k rớt, trùm riết 2 e nó nhát trở lại, ít hót lun. đuối ! còn e Than thì thay lông ào ào, chắc 1 tháng nữa mới xong :( k có chim chơi @@

3. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    điểm danh luôn. chim nhà minh khoảng 20 cai lông cánh, lông đuôi thì rụng hết trơn, lông đầu thì lát đát, lông mình lát đát, chim bắt đầu rụng cách đây 3 tuần.
    chim h nhìn yếu xìu, ít hót ủ rủ ở trong lồng nhỏ. ngày ăn khoản 30 con cào cào+ dế. hiện tại vẫn đang để áo lòng chữ a. hy vong 1 tháng nữa là xong. 1 tháng nữa có chim đá.

4. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Mình để ý con nhà mình cũng vậy, cứ để lồng hình chữ A treo chỗ thoáng mát chim lại hay rụng lông, chùm vào lại nghỉ. con của mình giờ cho tắm nhìn thấy đầy người lông măng.

chimbochao, misha, hansonca and 7 others like this.
  5. hansonca

Thích đã nhận:
    273
    hihi mấy con mi nhà mấy bác thay lông sơm quá nhỉ em tưởng con nhà em la sớm nhất rồi chứ, em ko trùm áo lồng cứ để như vậy thấy mới rụng mấy cọng lông cánh thôi nhưng cung ít hót lắm, em cũng ko cho ăn mồi tươi chỉ cám trứng thôi !

6. chipttmmm

chipttmmm Member

Thích đã nhận:
    7
    nhà e có 3 con thay hết cả 3,vài ngày mới rụng đc 1 cọng,dế cào cào vẫn đầy đủ,lồng mở chữ A,ko biết bao lâu nữa mới xong lông nhỉ?

7. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Mình để ý thẩ thế này , vì nhà mình gần đường hay ồn , lâu lâu hay có âm thanh lạ làm chim giật mình mình thấy cả năm chim gần như chả có lửa củi gì , mà tới kỳ thay lông thì thất thường . Bởi vậy nuôi HM môi trường nuôi cực kỳ qua trọng , chim thay lông bạn cứ chăm bình thường , bổ xung mồi tươi , chú ý để em nó chỗ yên tĩnh .

8. hansonca

Thích đã nhận:
    273
    mi mấy bác thay lông không cần phơi nắng ah, mi nhà em đang thay lông nhưng sáng nào em cũng cho phơi nắng hết không biết có được ko ?

9. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    điểm danh cái nào...con my nhà em bắt đầu rụng vài ba cái lông cánh...cũng ít hót hơn..nhưng thi thoảng em ý hứng lên làm cho liên tục gần tiếng luôn.tietieeenj đây cho mình hỏi luôn...khj thay lông có nên cho em ý tắm đều đặn không ah??? hay giảm bớt đi???

hansonca, phamquangduch and KtsBim like this.
  10. hansonca

Thích đã nhận:
    273
    " Về lồng trại ta nên phủ áo lồng vào một chút, để chim chỗ tĩnh và mát, có độ ẩm càng tốt, tối cho đi ngủ sớm và phủ kín áo lồng. Cho chim tắm thường xuyên nhưng đừng dọn lồng nhiều (1 tuần trở lên hẵng dọn), tôi thấy cách này khá hay, chim thay lông rất nhanh nhưng cách này hơi khó cho các bạn nhà không được rộng vì hơi mùi một tý. Nếu có điều kiện các bạn cho chim tắm buổi chiều làm sao để chim trước khi phủ áo lồng cho đi ngủ chim chưa khô hẳn lông, nhiều người cho là cách này làm chim yếu nhưng tôi lại nghĩ là chim HM thân nhiệt cao nên kô ảnh hưởng mấy đâu, làm như vậy chim HM tuột lông rất mau (KN từ chim nhà luôn) " cái này của bác hưngLTT nè

11. hansonca

Thích đã nhận:
    273
    tình hình em mi nhà mấy bác thay lông tới đâu rồi! com mi nha em thay lông song rồi giờ phải làm sao cho em no căng lửa đây mấy bác !

12. mimoc

mimoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    em cũng xin dc điểm danh ah
    3 con mi nhà em cũng bắt đầu rơi lông
    mấy hôm nay ngoài Hải Phòng mưa quá
    khung cảnh đã buồn, về nhìn chim ủ rũ còn buồn hơn
    cả ngày thỉnh thoảng rống lên mấy câu rồi thôi
    Tiện đây cho em hỏi mi thay lông thì 1 tuần cho ăn mấy bữa dế.1 bữa bao nhiêu con
    thank các bác

hansonca thích bài này.
  13. hansonca

Thích đã nhận:
    273
    tình hình mi mấy bác sao rồi đã thay lông song chưa ! con mi nha em bưa nay nhìn hoang tàn quá lông lá lưa thưa nhìn thấy cả da đầu lun nhưng được cái là em nó vẩn chơi đều !

14. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    em ko nuôi chim chọi chỉ nuôi hót 2 cưng nhà em cũng đang giai đoạn thay lông nhưng có 1 cưng lại thaydduoooi xong mới thay cách thế mới ngộ :H

hansonca thích bài này.
  15. hansonca

Thích đã nhận:
    273
    vậy sao, con mi nhà em thì thay cả lông cánh với lông vũ lun còn lông đuôi chưa thấy rụng !

16. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    mình đang bị 1 em, lông cánh rụng, đuôi rụng, lông mình rụng kg hết chả biết làm sao. chán quá. có ai tư vấn cho nó rụng hết lông bụng kg nhĩ.
    tks rất là nhiều. vì các cao thủ nói lông bụng la quang trọng nhất. lần đầu tự tay thay lông chim nên thấy lo quá

hansonca thích bài này.
  17. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    nghe các bác cao thủ nói là trùm kín áo lồng + cho tắm thường xuyên là thay đẹp bác ạh

hansonca thích bài này.
  18. hansonca

Thích đã nhận:
    273
    các bác cứ từ từ thay lông là bản năng ma không sóm thì muộn em nó cũng thay song lông thôi ! chủ yếu là các bác lo cho em nó đủ chất là khỏe mạnh có bộ lông đẹp thôi !

19. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    Trời ơi, có ai giúp e với. Chả là 2 e Mi e đang thay lông, nhưng rớt chậm, có làm theo cách của vài pác trên đây. e cho 2 e nó tắm lúc chìu 4-5h, rồi trùm lại, thấy rất hiệu quả, rớt hết bộ lông đuôi. nhưg hỡi ơi, chúng nó rớt hết và đang mọc lại lông đuôi nhưng k chịu rớt thêm lông mình @@. thế này là thế nào hả các pác. hix...hix.... đuối quá :(

chimbochao, hansonca and phongvip like this.
  20. phongvip

phongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bác cứ bình tĩnh, con nhà em rụng lông đầu, mọc lông đầu một ít bắt đầu rụng lông đuôi và cánh, đuôi và cánh mọc. Vài hôm không thấy rụng nữa hôm nay cho ra phơi nắng thấy lông bụng đã bắt đầu rụng.

hansonca thích bài này.