mi trống thờ ơ mi mái

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tramanhtn, 5/4/13.

1. tramanhtn

tramanhtn New Member

Thích đã nhận:
    1
    chào toàn thể các bác trên ABV có 1 vấn đề nhỏ e muốn hỏi xin ý kiến các bác. cuối tháng 3 vừa rồi em lên tu đồn lạng sơn đi đám cưới .gần bên đám cưới có 1 nhà nuôi mấy chú mi.em bật file mi mái lên nhưng ko có con nào hót lại.cách đó khoảng 400m thì có tiếng hót lại em vào xem tận nơi thì thấy 1 em ngũ đoản đầu xà, chân cước mỏ ngà,hót toàn giọng già rừng,nuôi trong lồng sắt ,chăn cám cò+ ngô+gạo, chim hơi nhát người.hỏi chủ nhà thì mới biết họ nuôi đc 4 tháng. em hỏi mua. giá của em nó là 1tr500k.đóng hộc vận chuyển về đến nhà ( e ở thái nguyên) 2 ngày đầu ở lồng mới em bịt kín áo lồng .sang ngày thứ 3 em thử hé áo lồng và dí thử mi mái vào rồi nấp sau quan sát thấy mi trống cứ đứng im trong khi mi mái thì búng cánh và te liên hối, e tách ra lại để im áo lồng 2 ngày rồi thử 1 mi mái khac thì kết quả cũng như vậy. đến nay em đã thử tất cả 4 con mái khác nhau .nhưng mi trống vẫn ko có phản ứng gi?khi bắt vê nhà e thay thức ăn là cám viên trộn trứng.1 tuần sau em treo ra chỗ vắng người thì thấy vẫn hót.phân chim vẫn khô,em vẫn cho tắm bình thường.
    xin các bác cho ý kiến sao nó lại thờ ơ với mi mái vậy.vì ko hợp mái nên e sợ thuần khó

RUA01 thích bài này.
  2. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Tình hình chim bác cần cá ngựa hoặc sâm Alipac rồi đấy

3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    chắc e nó bị Gay ^_^.............................................................

4. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    con mi nhà em cũng thế. cho sát lồng mi mái tháy 2 con ric ric một hồi rồi thôi
    con trống cứ đứng trên cầu nhìn con mái nhẩy bám vào nan lồng
    thế mới lạ

5. Luca brasi

Luca brasi Member

Thích đã nhận:
    65
    Nghe các cao thủ nói chim không ham mái nếu chơi chọi sẽ tốt vì nó không bị phụ thuộc vào mái. Còn chơi hót thì chẳng biết có tốt hay không. Bạn thử cho em nó theo con đường chinh chiến xem sao.

aquang7032 thích bài này.