Miền Bắc ký sự

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi cu_hung, 11/4/10.

1. cu_hung

cu_hung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Thân chào tất cả mọi người . hôm nay em mạo muội mở ra toppic nay để ghi lại những hình ảnh của em khi về miền bắc đi gác cu cùng với mọi người ở ngoài miền bắc này ah.
    gác cu ngày 11/4/2010
    sáng nay em và bác ketdv có dịp rảnh rỗi để đi gác cu cộng với thời tiết đẹp sau các trận mua phùn ngoài miền bắc thật là lý tưởng cho việc bẫy chim nhưng chim trời cũng không được sung cho lắm và cũng 1 phần là do nặn săn bắn chim và san lấp mặt bằng dần dần đã làm mất đi nơi cư ngụ của các chú chim.cả 1 buổi sáng không gặp được 1 con nào cả và khi đánh kèo cuối cùng thì lại có kết quả :laughing:
    1 chú còi đồng rất nhanh lẹ miệng và gù cũng rất nhanh . phải mất hơn 1 tiếng quần thảo với mồi thì chú ta mới bị thu phục
    http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010041110014otmxmdayzt96475.jpeg
    http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010041110014mzmzyjuzmm105447.jpeg
    http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010041110014odnin2u1og47254.jpeg
    http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010041110014otviy2vmyz58134.jpeg
    http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010041110014mmmyyjhkmj49984.jpeg
    khi bị dính bẫy nhảy quá cho nên 2 nên cánh bị trầy trông rất tội nghiệp hiii
    http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010041110014n2vkodg2nz59400.jpeg
    http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010041110014mgvkotuxmm50032.jpeg
    và khi đạt được thành quả anh em ra về lòng vui phơi phới vì được 1 buổi đi gác nghe bổi đấu nhẩy lụp sướng quá heee
    (còn tiếp)

Last edited by a moderator: 11/4/10
  2. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    bác cu hùng bẫy được con chim đẹp quá.
    quê bác sướng thật có cu để bẫy quê em toàn đồng ruộng không có rừng... chả có chim mà bẫy.

3. cu_hung

Thích đã nhận:
    938
    chào bác . bác nói là quê bác toàn đồng ruộng không có rừng với ko có chim mà bẫy thì cũng hạn chế được bẫy quá bác nhỉ. nhưng một khi mình có chim mồi + với niềm đam mê + một số người bạn đam mê khác + ..... thì bác sẽ có chỗ bẫy chim ngay thôi hiii. em nói ví dụ như mấy bác hà nội đó chim trên thành phố làm gì có nhưng tuần nào các bác đó cũng bắt được chim đó hii, có người đi 20km -50km . còn có người đi sang tỉnh khác đi ninh bình, hải dương, thái nguyên,....nói chung quan trọng hơn đó là độ "máu" của mình tới đâu thôi. nhưng em nghĩ là tỉnh nào thì cũng có chim cả quan trọng là mình chưa tìm ra thôi .hiii. chúc bác thành công . thân

cugaydn, neuvaisau, BigBird and 5 others like this.
  4. kieu_dong

kieu_dong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    sao rạo này anh em cu cò miền bác đâu hết cả rồi? mùa bẫy cu tới rồi mà sao vẫn im ắng quá vậy?

ketdv thích bài này.
  5. vuongthebang

vuongthebang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,129
    bác cu_hung ở chỗ nào NĐ vậy, e bên TB đang tập chơi. nếu rảnh rỗi bác cho e theo với.

ketdv thích bài này.
  6. cu_hung

Thích đã nhận:
    938
    chào bác hiii. lại có thêm 1 bác chơi cu nữa rồi hay quá. hii. em ở chỗ ngã 3 cắt đằng đường 10 đó đi từ thái bình qua cũng gần thôi .em thì chơi cũng chưa được nhiều lắm nhưng được cái từng được yết kiến nhiều cao thủ hiii. khi nào bác rảnh qua em em dẫn bác đi gặp các cao thủ bẫy cu chơi cho vui. sđt của em 0915992855

ketdv thích bài này.
  7. vuongthebang

vuongthebang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,129
    ok, hôm nào cuối tuần em sẽ alo cho bác trước nhé.chắc phải 1,2 tuần nữa vì đợt này e cũng hơi bận chút.

8. cafeda''

cafeda'' Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,265
    Thanh Hóa Kí Sự

Miền Bắc mấy hôm nay trời nóng như chảo lửa, cơ mà cơn nghiện lại lên vật vã dữ dội, thêm cụ thổ địa vùng Thường Xuân - Thanh Hóa đánh điện dây thép dục ồi ồi đã dấm được một thung rất nhiều chim...chả thế mà anh em cu cò Hà Nội í ới rủ nhau về xứ Thanh dàn trận
    9h Tối 25/6 một chuyến ô tô lặng lẽ rời HAN nó đi lòng vòng lèo vèo để tránh những cặp mắt tình báo của các vị phu nhân:laughing: rồi chầm chậm chuyển hướng về phía Tây Nam nhằm biên giới mà tiến, chiếc xe lầm lũi vượt đèo dốc cuối cùng cũng đến địa điểm tập kết lúc 1h, kiếm một nhà nghỉ trong thị trấn, mọi người oánh một giấc ngon lành để sáng mai ứng chiến....đang mơ màng thì bốp! dậy thôi chú ơi...em ngơ ngác: cái gì??cái gì thế?? việt nam vô địch worldcup hả anh??:D:D. bác Longkuckuc nhếch mép: mie đến giờ đi oánh rồi...
    Xuống sân đã thấy mọi người tập trung đầy đủ, chỉ chờ cụ thổ công là hành quân
    Và nụ cười made in Mr Giothoc
    Đang uống nước chè thì cổng đập thình thình hóa ra là cụ thổ công đã lên, đố các bác đoán được ai đang mặc áo đỏ đây ?? (muốn biết là ai tí nữa sẽ biết hehe)
    Và việc đầu tiên là phải xem mẹt mấy chiến sĩ cái đã
    Ăn sáng xong xuôi, mọi người lên xe và nhằm hướng rừng mà tiến
    Một thung tuyệt đẹp
    có rừng, có núi, có bãi ăn
    Lại còn có cả nước
    Và mê mẩn vì mây

9. Longkucku

Longkucku Member

Thích đã nhận:
    178
    Chú lại chơi quả câu giờ rồi. Có nhanh lên không thì bảo. Hôm trước đi mải mê quá, nay chờ chú post ảnh lên để có dịp nhìn lại hành trình đầy nắng và chim cu đây.

cugaydn, duyduc, freaky and 8 others like this.
  10. cafeda''

Thích đã nhận:
    1,265
    Thanh Hóa Kí Sự

hịhị có ngay có ngay
    Vừa xuống xe thì thấy chú cu này không biết có oánh được ko nhỉ ??
    Và việc đầu tiên là ngắm nghía địa hình, chọn phương án và vị trí tác chiến cụ thổ địa bây giờ chuyển sang màu áo xanh và đây chính là bác NamNhi nhà ta
    Dáng thế này có gọi là đang căng được không nhỉ?
    Oánh cu thời công nghệ, thử chim thì dùng cái hộp biết gáy thế này đây
    Ối anh ơi hàng về kìa nó buồm, nó lượn, nó quạt cánh kìa
    Và bắt đầu chia nhau mỗi người một ngả
    Còn em vẫn lẽo đẽo xách lồng theo cụ A Bờ Cờ nhà ta học nghề
    Đối thủ lần này là một chú giọng thổ gáy gọi khá buồn, thúc không nhặt lắm, nhưng gù chồng đấu khá nhiều và êm, còn đây là lãnh địa của hắn

Nhận ra phong cảnh quen thuộc của quê hương, chú mồi chồng đấu bắt đầu cất giọng thách thức chủ nhà. Và rồi chủ nhà cũng xuất hiện, hắn lượn phành phạch trên trời tìm thằng bố láo dám đến gây sự. rất nhanh hắn về chung cây với mồi, có bao nhiêu sở học đều phát tiết ra hết :D, cơ mà hắn đâu biết lần này gặp phải đầu gấu, chú mồi chồng đấu với kinh nghiệm hàng trăm trận chiến cứ bình tĩnh ra chiêu, từ lèo phá ra dữ dội đến gù xiết ....khiến hắn tức tối điên cuồng chuyền hết cành này sang cành khác.Câu mồi hay phải ở trong tay chủ tốt chẳng sai, tùy vào tình hình con bổi mà cụ Loc abc ngồi cạnh em nói tiếp theo chú chồng đấu sẽ chơi ra sao, nó sắp sà cầu máy cánh đấy, gù cướp này, nó đang đánh nguội đấy...tính con mồi thế nào cụ nắm như lòng bàn tay vậy!!! làm em trợn mắt há mồm:D, nhưng thằng bổi này cũng khá bản lĩnh, nó điên tiết lắm nhưng vẫn chưa mất khôn, nó xông vào đá nhưng không phải là đá cầu tử mà là đá tạt ngang, tạt dọc và đá sau lồng nó lượn lên trên, lượn xuống dưới, nó đứng trên cành thế nhìn mồi gù mà muốn xông vào đá nhưng vẫn sợ một cái gì đấy, lúc này trời bắt đầu nắng to, các anh em đi hướng khác nắng quá nên gọi nhau về xe uống nước, con bổi cũng thường nên cụ quyết định thu kèo

11. cugayquangngai

cugayquangngai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,541
    các bác chọn địa điểm bẫy chim đẹp quá , nhìn dáng tướng cách bác NAMNHI là biết căng rồi gù phải biết tướng tốt ..hê hê !
    công nhận bác kể chuyện hấp dẫn thật em đọc mà như đang ở bãi bẫy chim vậy , thật là có tài khâm puc khâm phục .
    chúc các bác nhiều sức khỏe và tiếp tục những chuyến đi nha !

12. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Chuyến đánh cu của các bậc Tiền bối thú vị quá, Bác cafeda tiếp tục up hình ảnh, kí sự đi.

13. cafeda''

Thích đã nhận:
    1,265
    Thanh Hóa Kí Sự

Vâng ạ em xin tiếp tục đây
    Sau khi thu kèo quoay lại nơi tập kết thì thấy mọi người đã ngồi tập trung uống nước đầy đủ, vẫn là chuyện cu cò rôm rả nhất, các bác để ý bác Giothoc còn tò mò vạch cả cu của người ta ra soi [-:)D
    Thấy một tiểu đội toàn ông mặt mũi lạ hoắc xục sạo khắp nơi bà còn tò mò kéo nhau ra xem
    Hjc không hiểu bác NamNhi rủ rê dụ dỗ lôi kéo thế nào mà một bác đã dính đòn tình nguyện ngày ngày phục dịch thóc, nước thậm chí là dọn........WC cho lũ cu gáy, thật là bái phục bái phục, cụ này mặc áo trắng ngồi giữa các bác ạ
    Sau khi nước thuốc no nê mọi người tiếp tục chuyển sang oánh kèo mới
    Em vẫn xách lồng theo cụ Loc abc, phát hiện ra một đối thủ mới theo bản năng cụ lần theo tiếng gáy và treo mồi, lần thứ nhất chưa đúng cội hắn chỉ đứng xa trong vườn trận lại, nhưng tiếng trận của hắn nghe cũng đã, giọng thổ pha trận khá nhặt và hùng dũng, cụ quyết định đổi cội, vừa rút sào quoay lưng thì phành phạnh...phành phạch... ngay tắp lự hắn về chung cây hùng hổ gù dọa mồi như
    sợ ai cướp đối thủ mất, chú mồi chồng đấu cũng nẹt lại không kém, giọng gù chồng đấu như trêu ngươi, như thách thức khiến con bổi tức lộn hết cả ruột gan, nó bắt đầu chuyền cành, hết lên lại xuống ....mồi bắt đầu giở bài ra trêu tức đối thủ, bổi đứng chỗ nào là mồi xoay người ra gù chỗ đấy...đang theo dõi trận đấu thì cụ A Bờ Cờ đột nhiên bảo: Quả này là quả sát thủ đây này...em chưa kịp hiểu gì...thì sau một tràng gù của chú chồng đấu..chỉ nghe phạch một tiếng thằng bổi đã nằm gọn trong cánh lưới
    Sau trận đấu này thì em bị say nắng, trong lúc ngồi nghỉ với bác NamNhi và bác Giothoc lại được chứng kiến chú mồi thổ đồng của cụ NamNhi bắt bổi, chú này có giọng trận rất mượt và nước gù thì không chê vào đâu được ( có điều kiện chắc chắn bác NamNhi sẽ kể về nó cho mọi người nghe ), vì lúc này nghỉ nên mồi được treo tạm lên một cây xoan, chẳng có cành thế ấy thể mà bổi về và sau một vài tràng gù sát thủ thì con bổi cũng chịu khuất phục và nhập hộ khẩu nhà cụ NamNhi và đây là kết quả
    Tranh thủ lúc nghỉ ngơi bác Giothoc nhà ta mang những sản phẩm do bác tự làm tặng bác NamNhi làm chút quà kỷ niệm ngày gặp mặt
    GT: Bác thấy giỏ em đan có xấu ko hị hị??:D
    NN: Cũng xấu thật nhưng mờ ai cũng mơ ước có một bộ đấy bác ạ :x
    Còn một kèo nữa tẹo em sẽ post tiếp hầu chuyện các cụ

Last edited: 29/6/10
  14. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Hịc hịc, sốt ruột ngồi chờ xem quá bác ới. Đang nóng hổi mà. Nhìn mấy cái giỏ thóc đẹp quá, đặc biệt cái giỏ thóc trong lồng con mồi.

Thuyet Truong and cafeda'' like this.
  15. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    oài mấy bác oánh cả ô tô đi bẫy chym hoành tráng quá .........................

son_mecugay and mayrau9018 like this.
  16. chaomaotia

chaomaotia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    425
    Hấp dẫn quá đi mất. Bác này gần sắp trở thành ký sự rồi. Chúc mừng các bác. Nhưng hình như bác ký sự bỏ xót 1 em bổi rồi bác ơi. Trong ảnh có 3 em cơ mà bác.

cugaydn, Papa, tintle and 9 others like this.
  17. neuvaisau

Thích đã nhận:
    1,505
    con mồi của bác NAmNhi có vẻ sát thế nhỉ? cái tài của bác NAMNHI ko thể phủ định được/
    không biết bác NamNhi thu phục được con thổ đồng mà ông cụ thanh hóa bẫy 3namw chưa được chưa?

18. chenhua

chenhua Member

Thích đã nhận:
    96
    Mùa thu hoạch cu của ae miềm bắc đến rồi thì phải.
    Hình bác Nam nhi ngồi xem giỏ thóc xí quá, có thêm túm râu nửa thì đẹp phải biết.
    Bác giỏ thóc chắc cú này bỏ nuôi cu khách theo cu mồi luôn
    Bác Đức đem chim trong nam ra chiến đấu với chim ngoài bác thế nào sao im ru vậy ..cố lên nhé.
    Mấy bác nhớ thêm vài tập nửa nhé...đang thèm mà
    Chào

duyduc thích bài này.
  19. neuvaisau

Thích đã nhận:
    1,505
    anh đức còn bận,nhà anh mất mạng thì phải.
    tôi qua em vừa qua thanh xuân nhận 1 chú cu được anh em đi bẫy về tặng cho. cám ơn anh đức và anh nam nhá. em cố gắng nuôi tốt nó ko phụ tấm lòng các bác.

duyduc thích bài này.
  20. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    - Cảnh dàn trận hot quá-thừa thắng xong lên các bác ơi...đánh thêm vài trận nửa bắt hết bổi cho bác Namnhi hết đất dụng võ luôn..hehehe
    - Bác Giothoc mà chứng kiến pha song đấu giữa cu rừng và cu nhà, nếu có hứng thú chuyển qua cái thú gáccu thì alô gaccu nghe, thiếu nợ bác khó chịu quá...hehe
    - Bác Đức về Bắc làm chủ trang trại,tha hồ mà đi gác, coi chừng bác ấy bắt hết bổi đó ae ơi.
    - Nhìn mấy chiếc xuồng bắt cu hay hay.
    Thân chào

cugaydn, cafeda'', Papa and 10 others like this.