miền nam chơi mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi minhpt, 1/1/11.

1. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    các bạn cho ý kiến về việc người miền nam chơi mi. Thuận lợi là gì và khó khăn như thế nào để cho mình chút kinh nghiệm về mi

2. pham anh tuan

pham anh tuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    Tôi nghĩ chẳng có gì khác biệt ,có chăng chỉ khác biệt giữa sự hiểu biết về con chim Họa Mi giữa người này và người kia thôi........có bạn ở bên cali còn nuôi đc mi đá thông lồng với ae TQ ở đó kia mà.

Last edited: 1/1/11
    tieuhoami thích bài này.
  3. hnc

hnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    896
    Xin phép anh cho em chấm bút (gõ phím) nhé;
    - Thuận lợi: được học (dạy) rất nhiều;
    - Khó khăn: được dạy (học) không ít.
    [-(

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:43 PM ----------

.......................................................................................................................................................

minhpt, pham anh tuan and thuyvnpt like this.
  4. dunghip

dunghip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,649
    Theo em yếu tố khí hậu hai miền khác nhau. Nếu cùng giờ ăn ngủ giống nhau, cũng cách nuôi giống nhau thì mi sống ở trong nam sẽ ko bằng mi sống tại nơi đc bẫy.

chaudl and hnc like this.
  5. hnc

hnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    896
    Mình rất thích dòng chữ xanh của dunghip :). Theo mình: MỘT LẦN MẤT TÍN, VẠN LẦN MẤT TIN .

dunghip, minhpt and rongbiengl like this.
  6. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    thuận lợi và khó khăn đối với con mi khó có thể nói được,khó khăn của người này thì đối với người khác không khó khăn, chẳng có cái gì gọi là thuận lợi cả, chơi mi ảo lắm, con chim ở với người này rất hay nhưng qua tay người khác chỉ là số 0 và ngược lại, trong hội mình toàn chơi mi đá nên lâu lâu có người nhờ mình mua chim để hót thì mình không dám mua dùm bởi cái "ảo" đó. Ngay cả các cao thủ trong hội chơi mi chia cho nhau cũng vậy, trường hợp mua 15m cho 1 con mi cọp mà chuyển chủ mới 1 mỏ không có jì là lạ.

tieuhoami, Mi_Longxanh, RUA01 and 8 others like this.
  7. rongbiengl

rongbiengl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    715
    tôi đồng tình với bạn .
    tôi nêu một ví dụ nhỏ .đầu năm 2010.có một con chim bên long biên sang đánh đại sới ăn nhì ,xong bán cho một người tại sới với giá 15m,người đó nuôi mang ra đánh thường xuyên ko chọi và bù đầu xong rồi cho .người đc cho mang về nuôi hôm vừa rồi mang ra đánh đại sới ăn nhất luôn ,tôi ko biết là lý do gì các bạn trả lời hộ .

8. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    ở miền nam nuôi chim là sướng nhất rồi còn gì luôn nắng ấm, thời tiết ổn định, cái gì cũng có để mua

tieuhoami and dunghip like this.
  9. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    hì hì, đúng rồi mình thấy sg nuôi mi là sướng nhất, cào cào có sẵn ở nơi dượt, nơi dợt nhiều và đông vui, cafe cà pháo xôm tụ đâm ghiền, cái khó khăn duy nhất là ghiền quá chim cò riết thì công việc bê tha vợ chửi hehehe

tieuhoami, Mi_Longxanh, RUA01 and 4 others like this.
  10. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Hihihi, theo thiển ý của em thì cứ 1 câu thôi anh ạ, "phước chủ may thầy", như Lưu Bị được ngũ hổ tướng, chứ Tào Tháo mà có ngũ hổ tướng như Lưu Bị thì thiên hạ đại định xong lâu rồi, chứ chả cần phải đợi đến chia 3 thiên hạ. :):):). Chính vì điểm này mà em chỉ thích chơi chim mới hoặc những con mình thấy đẹp. Và con nào thấy o có duyên là em cho đi, chứ tiếc cũng chẳng được gì.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:18 PM ----------

Mình đồng tình ới bạn về điểm này, SG nuôi Mi là quá sướng, cào cào ngày nào cũng có cả thúng, chả bù với ở em, cào cào đắt như sâm :(:(:(

Mi_Longxanh, RUA01, dunghip and 2 others like this.
  11. dunghip

dunghip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,649
    Chẳng hiểu bác này là bác nào nữa mà lại nhắc đến chữ kí của dunghip.
    Dunghip thấy các bác bỏ tiền mua 1 con chim có thành tích trong tay chủ cũ khi chuyển sang tay chủ mới thì con chim ko có vị ji nữa, cái đầu tiên ở đây nên xem lại mình.
    Có nhiều bác chơi luôn đặt vấn đề công kích lên con chim. Vậy sao ng ta lam đc điều đó còn mình thì ko???
    Khi bắt con chim trong tay ng mà các bác gọi là cao thủ đó thì nên vui vì cái mình cầm ở con chim thì nó đã bộc lộ ra, về tay mình ko làm đc thế thì...
    Điều cuối cùng dunghip muốn nói với toàn thể ae. Quả thật chơi con chim chọi nó khó. Biết là như thế nó đánh nhau, biết như thế là khoẻ nhưng làm mãi vẫn chỉ ở mức tạm chấp nhận đc.
    Cần phải có những topic như thế này nhiều hơn nữa. Nên chia sẻ đứng đâm chém. Những ng thích đâm chém dunghip quy vào ko biết ji nhưng cứ thích thể hiện.
    Có thể dunghip nói ra vài lời ko vừa tai nhưng quả thực nên nói ra để ae hiểu nhau giúp đỡ và cùng xây dựng.
    Thanks all...!

Last edited: 3/1/11
    hunglanvt and rongbiengl like this.
  12. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Sau sự việc ngày hôm qua thì SG là ác mộng đối với người chơi họa mi chọi & chim họa mi chọi :(

hunglanvt thích bài này.
  13. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    Ngày 02-01-2011 tại Thiên Ân là nỗi buồn cho những ai trót đam mê chim Họa Mi , đây chính là ngày Đại Sát Giới của chim Họa Mi .

Last edited: 4/1/11
    ythienkiem and hunglanvt like this.
  14. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    trời................ơi....................đó là một lủ ngu...................đần........................đui..............mù..........điếc..........vô văn hóa .người nào sai thì người đó chịu ,tại sao lại bắt những thứ không có tri giác chịu trách nhiệm

hunglanvt and NGHI_PhapSu like this.
  15. Bùi Gia

Bùi Gia Member

Thích đã nhận:
    42
    Thuận lợi miền Bắc : nhiều nguồn chim để chọn và chưa bị tiêu hủy chim Mi khi bị bắt vì cá độ.

hunglanvt and minhpt like this.
  16. hunglanvt

hunglanvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Tôi thấy bác này "hay" thật đấy !!! Chuyện đã qua đừng nhắc lại nữa bác nhé !!!
    Theo tôi cái khó nhất ở miền nam là lựa được chú chim ưng ý. Muốn được một chú chim thì nguồn chim phải dồi dào và phải có thời gian ngồi xem. Cá bác ở Sài gòn thì còn đỡ vì chim từ bắc & tàu vào sài gòn trước khi đi tỉnh. Tôi đi mua chim phải đi 80km nên tới các tiệm chim ở sài gòn hầu như chỉ còn lại vài con bổi xấu xí, cụt đuôi dù đã gọi lên cho chủ tiệm trước nhưng đến nơi ông ta bảo người khác bắt hết rồi. Vì đường xá xa xôi nên cứ bắt đại vài con biết chắc là trống (Nhiều con tướng tá đẹp hơn nhưng không biết rõ là trống hay mái và có bị khàn hay không nên không dám bắt). Đến giờ vẫn chưa được chú chim ưng ý.

rongbiengl, dunghip and hoamirung like this.
  17. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Sài Gòn nói ra thì nguồn chim Mi cũng khá dồi dào đấy các bác, chủ yếu là mình có quen và có tí công đi sớm lúc chim về để ngồi chọn hay không thôi.

Mi_Longxanh and rongbiengl like this.
  18. rongbiengl

rongbiengl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    715
    bác có quen ai ở hà nội chọn cho vài em chơi thoải mái .

19. hoamiphunhuan

hoamiphunhuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Em cũng mới chơi được thời gian nên cũng không có đóng góp nhiều, xin có ý kiến cho vui cửa, vui nhà thôi! Theo em gốc Họa Mi là sống phía Bắc vậy chắc chắn một điều là anh em ngoài Bắc thuận tiện hơn trong việc tuyển chọn rồi. Vấn đề này quá rõ ràng. Những con cọp trong Nam đa phần là hàng tuyển từ anh em gửi vô đã có số má. Hàng cọp nuôi bổi lên trong Nam cũng phần lớn là bổi "tuyển". Giá hiện tại em nghĩ bổi lỡ đã tuyển (dáng dấp chứ chưa đá đấm gì nhé) cũng phải tầm 5 chai mới có cơ sau này lên cọp. Hàng này phải nói là quá đắt nhưng đã là dân mê chọi rồi chỉ cần nhìn thích đúng mẫu chim là "bắt", nhiều khi phải tranh giành nữa, em nói không biết đúng không :) có gì các anh trong Nam góp ý với nhé.

Vấn đề cuối cùng là "tỷ lệ" cọp trưởng thành từ bổi "bình thường" :) em rất kết vấn đề này. Nếu như những vấn để nêu ở trên đúng 100% thì em nghĩ anh em ở Miền Tây, anh em ở Nha Trang, Bình Định, ... khó mà có chim hay, nhưng thực tế mình vẫn thấy có con rất hay xuất hiện. Cái hay ở con mi là không ai chắc 100% nhìn dáng mà biết được hết cái hay của con chim, thế nên mới có "cọp sót" lọt vào trong Nam và tỉnh nhỏ, hihi :D Em xem một bài trên này mà không nhó có anh nào đó tâm sự một câu mà đến giờ anh ấy vẫn không hiểu đó là: "nhìn cái không hay của con chim để biết cái hay bên trong của nó" Hixx, chính xác 100% em không biết nhưng đại loại là như vậy. Do vậy, có thể nói anh em Miền Nam mình nếu đam mê và chịu khó tìm & chọn thì vẫn có thể có com chim như ý thôi. Cái anh em cần lo là làm sao cho con chim nuôi ở trong Nam mà vẫn như nó đang ở trong môi trường của nó (Miền Bắc), duy trì bản tính của nó (họa mi là chim "dữ" thì mình phải tìm cách cho nó thể hiện chứ đừng bắt nó "ăn chay"), em thấy được vậy là nó "happy" thì nó sẽ "đá hăng" thôi mà. ;) em hơi vớ vẫn chút các anh nhe! hehe.

Thân chào!

Mi_Longxanh and hoamiaka like this.
  20. RUA01

RUA01 Active Member

Thích đã nhận:
    102
    Theo tôi, ở miền Nam khó khăn nhất vẫn là nguồn giống, rất khó để tìm được một con chim như tốt vì đã qua sàng lọc quá nhiếu lần, sau đó là khí hậu nóng ẩm. Thuận lợi là có nhiều địa điểm để dợt chim và mồi tươi