Miền Trung ký sự tập II

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi giangnd, 28/12/10.

1. giangnd

giangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    367
    Miền Trung ký sự tập II – Ôn lại một cách chơi
    Hơn một năm sau, mình lại có dịp trở lại khúc ruột miền trung thân ái. Những kỷ niệm xưa cứ chợt ùa về với niềm vui và nỗi buồn lẫn lộn.
    Vui vì được gặp lại người xưa, bạn chưa cũ nhưng buồn vì chỉ sau một năm nhiều anh đã nhuốm mầu tuổi tác, bệnh tật. Sinh-Lão-Bệnh-Tử, biết rằng con người ai cũng phải trải qua nhưng chỉ sau một năm biết bao nhiều là biến động nhìn lại thấy thời gian trôi qua đi nhanh quá.
    Vào Đà Nẵng ngày 25-12, điểm đến đầu tiên là nhà anh Tâm, mình nhớ vì anh có chú chào mào bông đấu rất tốt từng được chiêm ngưỡng. Đáng tiếc, chú chim giờ đã ở bên Lào vì những lý do tế nhị. Anh Tâm phất hơn năm ngoái, đã có xe hơi đi làm, đón con. Mừng cho anh Tâm.
    Rời nhà anh Tâm, mình được chính anh Tâm chở xe hơi tới nhà anh Dũng, người đang giữ một số chim có tên tuổi và nhiều giải thưởng tại Đà Nẵng và một số tỉnh lân cận, Căn biệt thự rộng mênh mông xây theo lối hiện đại, sang trọng với đá kim sa đen, cửa sổ sơn trắng. Mình và Dũng có trao đổi qua điện thoại trước đó vài lần, cho nên gặp nhau cũng cởi mở và trao đổi được nhiều câu chuyện thú vị. Mải mê chào mào, thời gian trôi đi nhanh quá, hết luôn một buổi chiều và kết thúc tại bàn nhậu vào lúc 22 giờ. Ngồi tại bàn nhậu lại nhận được điện thoại của Khôi ở Hội An cho biết sáng hôm sau (26-12 vào Chủ nhật) sẽ có một số anh em mang chim mồi lên Trung Mang bẫy và sau một hồi trao đổi mình lập tức kêu xe chạy luôn tới Hội An lúc gần 1 giờ sáng. Đêm ngủ, tại nhà Khôi chỉ sợ ngủ quên lỡ mất chuyến đi Trung Mang tìm hiểu vùng đất đã sinh ra những chú chào mào đang làm sôi sùng sục anh em Đà Nẵng và Hội An. Thế nhưng, gần sáng trời mưa và gió lớn các anh em Hội An đã hủy chuyến đi Trung Mang. Mình lẩm bẩm, lần này không có duyên rồi. Đúng là ra cổng gặp gái mà lại gặp mấy bà mấy cô liền chắc là kém may mắn rồi. Đen đến tận khi về nhà.

Đúng là kém may mắn thật, hầu hết những con chim Trung Mang mà anh em Hội An đang giữ đều ít chơi vì trời lạnh. Ra trường chim anh Tuấn, tới nhà anh Nguyên đang giữ con Super Bass cũng không chơi, ở nhà Khôi Hội An cũng vậy. Lang thang cả buổi sáng, đi xem cả sơn ca nhưng chim cũng không căng vì thời tiết thay đổi. Đầu giờ chiều mới gặp được Duy Hội An vì hồi này bận tình yêu, ở Đà Nẵng suốt. Chiều hôm đó, mình rất khoái dàn chào mào Trung Mang của Duy Hội An, nhiều con chơi tốt. Cũng trong chiều 26-12, mình đã làm được một việc bấy lâu cứ áy náy trong lòng là thắp một nén nhang trên bàn thờ và ra mộ viếng ba của Duy mới mất.
    Suốt gần hai ngày lang thang ở Đà Nẵng, mình nhận được nhiều thông tin về sự đắt đỏ của chim Trung Mang. Mới đây có người sang nhượng một con trung mang, chim tơ nuôi lên (nghe nói vậy) mà giá lên tới 27 triệu đồng. Trước đây khi Trực giải tán dàn chim 17 con Trung Mang chỉ có vài con giá khoảng 15 triệu vậy mà giờ nghe nói có con 50 triệu không nhượng lại, quả lá giá trên trời. Được biết sau khi con Yếm Lam của mình giành giải nhất tại Hà Nội đã làm cho một số anh em Hà Nội quan tâm tới Trung Mang nhiều hơn, trong đó có cả những đại gia. Nghe nói có người chưa cả nhìn chim, nghe chim mà cũng mua giả cả chục triệu. Tuy nhiên, nguyên nhân chính tại Đà Nẵng chim Trung Mang đang sốt sình sịch có lẽ là do ông chủ trường Chàm Chim đứng sau chống lưng mà bằng mọi giá mua chim cho nên mới đẩy giá chim lên cao như vậy. Tại Đà Nẵng, nhiều người công nhận chim Trung Mang có quao, chiu hay nhưng nước đấu thì khó mà sánh với chim Huế cho dù tiếng chim có thể lên tới 12, 15 tiếng mỗi hồi như con Yêu Quái mà Trực đã bán cho ông chủ trường Chàm Chim. Về chất giọng, chim Trung Mang cũng không bằng chim Huế. Vậy tại sao chim Trung Mang lại đang khiến bao nhiêu người ngất ngây như vậy ? Sẽ dễ hiểu hơn nếu bạn có mặt tại Chàm Chim ở 164 Điện Biên Phủ. Một căn nhà mặt tiền rộng hơn chục mét, diện tích vài trăm mét vuông trị giá vài chục tỷ đồng đã được giành để làm Chàm Chim thì đủ hiểu vài chục triệu bỏ ra mua những con chim ưng ý chẳng thấm gì với ông chủ Chàm Chim. Mà Đà Nẵng còn một số dại gia hâm mộ Trung Mang khác mà về tiền họ không nghĩ tới ! như thế bảo sao giá chim Trung Mang không cao. Thế nhưng, các bạn cũng không phải lo đâu vì mình vẫn chứng kiến tận mắt có người bán con Trung Mang bổi bẫy được chừng 10 ngày giá chỉ có 300 nghìn đồng thôi, vẫn còn cơ hội chơi Trung Mang cho những người không phải là tỷ phú mà.
    Rời trường Chàm Chim, mình quay lại nhà anh Dũng để thưởng thức dàn chim Trung Mang, Huế cực kỳ ấn tượng. Trao đổi với anh Dũng mình được thấy tận mắt cách nuôi lồng lực cho chim giống như VĐV phải tập thể lực. Cách này hầu hết người nuôi mi chiến đều sử dụng và đây chính là điều mà mình rút ra và đưa lên tít : ÔN lại một cách chơi.
    Nếu như mình áp dụng cách chơi này thì chú Yếm Lam của mình sẽ căng lửa và đấu bền hơn.
    Sau ba ngày lang thang ở Hội An và Đà Nẵng, hu thập rất nhiều thông tin về chim Trung Mang thì mình lại nghiệm ra rằng bây giờ mua chim Trung Mang hay chim Huế ở Đà Nẵng là cực khó. Giá cao quá, hoặc có người thậm chí không bán. Đúng là tìm được một con chim ưng ý là khó quá. Có nhiều tiền chưa chắc mua được chim, mà với mình tôn chỉ không mua chim đắt tiền luôn được cân nhắc.
    Trước khi rời Đà Nẵng trở lại với dàn chim đang có ở nhà, mình nhớ lại: Ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn. Hãy thưởng thức và trân trọng những gì mình đang có. Mua chim là cái duyên, nếu duyên không đến thì đừng hy vọng. Nhiều khi thấy một cô gái đẹp, thích lắm nhưng cô ấy đã có chồng như chim trong lồng, như cá trong ao

Bài viết này các bạn có thể thấy trên một số diễn đàn, thông cảm cho mình nhé đành copy chỉ với mong muốn chia xẻ cảm nhận, cách chơi với nhiều người.
    Chào Đà Nẵng, tạm biệt Hội An. Hẹn gặp lại vào mùa chim căng lửa sang năm.

mimoc, ndmvn, Tran Quy Vinh and 29 others like this.
  2. tieungaogiangho

tieungaogiangho Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Cảm ơn anh Giangnd với một bài viết nhiều cảm xúc. Ước gì em có thể viết hay được như anh nhỉ ? Nhiều lúc ngồi ngắm nhìn những chú chào mào, những kỷ niêm tuôi thơ cứ hiện về. Một khoảng trời xanh ngăn ngắt với bao ký ức của một thời bồng bột. Một thời say mê với những chú chim không phải để xách đi dượt, vì có biết ai, có mấy ai nuôi đâu mà dượt dãi. Cũng không phải để khoe giọng hót, vì tuổi trẻ non dại đã biết gì là thổ là kim, là dài là ngắn. Một thuở ấu thơ thích nuôi chim vì đơn giản thấy nó bé bỏng, dễ thương và gần gũi. Chim chào mào đã gắn liền với tuổi thơ biết bao người đến đỗi thân thuộc, bình dị như những cây lúa, củ khoai, con trâu, thửa ruộng, bờ tre...

Last edited: 29/12/10
    nguyen_tonny and lananhngk like this.
  3. giangnd

giangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    367
    Bài viết của bạn như vậy là quá hay rồi mà, cơ bản là cảm xúc chân thật của mỗi nguời mà thôi. Chứ như mình, chơi rồi nghiền, nếu không sưu tập được những con chim hay thấy bứt rứt lắm. Như thế, cũng mất công mất việc lắm. Nhiều người có điều kiện về kinh tế, hằng ngày chỉ phải đảo qua công ty kiểm tra chút cho nên vừa có điều kiện kinh tế, vừa có điều kiện chơi chim. Còn như mình chơi vất quá.

lananhngk thích bài này.
  4. ndquochuyitdn

ndquochuyitdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Em cũng ở đà nãng,em thì không nuôi nhiều chú íu hỗn tạp cho vui,nói về trung mang thì trước đó thời chưa ai chơi em cũng có mấy con sau đem cho với mất hết,nói thiệt nuôi bổi rất là cực,còn về đấu đấm nếu hung với éc dữ dội thì hồi em ra cội đến chừ chưa thấy chú TM nào nối bật có lẽ bị đem đi bán hết rồi,ra thấy chủ yếu chim huế chơi rất là dữ,còn về chim,nếu mình tự tay nuôi lên,đem ra cội,nó có tiếng thì rất khó để bán nó trừ khi bạn hết đam mê.

---------- Post added at 10:08 PM ---------- Previous post was at 10:00 PM ----------

cuộc sống công bằng mà bác,có những người làm việc chăm chim dợt chim để cung cấp cho nhưng người không có thời gian.Nhưng theo mình thấy chơi chào mào hiện nay đa số là phong trào ít người đam mê.nhiều người mua con chim hay cho bằng được về không chăm rồi lại hư chim,rất là phí

dungqn and lananhngk like this.
  5. Mr_Chao_Mao

Mr_Chao_Mao Active Member

Thích đã nhận:
    106
    Chào bác Giang,tôi là Trực đây,vừa rồi bác ra Đà Nẵng và gọi dt cho tôi hỏi thăm tôi rất lấy làm xúc động,rất tiếc sáng hôm đó hẹn với bác một chút xíu nữa lên Tràm Chim để gặp nói chuyện với bác nhưng lại ko lên được vì công việc và đột xuất quá nên ko thể nào lên được,bác thông cảm giúp nhé.Nghe bác kể vừa rồi ko mua được chú nào ưng ý vì giá chim quá cao và lại ko ai bán nên cũng chia buồn với bác vì ko có chiến lợi phẩm đem về.Thực tình tôi bữa nay cũng ko còn chơi chim CM nữa,thời gian vừa qua là một thời gian tôi cảm thấy chán nản vì cuộc chơi,bác hiểu lí do vì sao tôi bán hết chim ko?ở Đà Nẵng hiện nay người chơi tâm huyết mê chim thì ko nhiều, còn lại thành phần vừa chơi vừa mục đích tiền bạc thì nhiều,bạn bè anh em trường chim Hoàng Hà trước đây người có chim hay bán được giá thì bán hết,chơi dèm pha này nọ dần dần khiến trường Hoàng Hà mỗi ngày chỉ còn chưa được 10 người chơi (số lượng mỗi ngày trước đây kín cả trường chim) anh em dần dần bỏ trường Hoàng Hà,chán quá nên tôi lên trường Tôn Đản chơi, chơi được thời gian đầu sau đó xa quả cũng nản dần, lười đi.Cầm 25 con chim hay mà ko biết chơi với ai,cuối cùng buồn quá vào 1 ngày đẹp trời quyết định dẹp hết và tôi đã làm điều đó mặc dù tôi rất tâm huyết và mê chim chào mào,nhưng cầm 25 con chim mà có nơi chơi thì chơi gì nữa.Đôi lúc tôi thầm ước : ước gì không khí chơi chim trường Hoàng Hà được trở lại như xưa và nếu như anh em chơi chim ở Đà Nẵng chơi đoàn kết và đam mê ko vì mục đích tiền bạc thì tôi sẽ ko bao giờ ngừng cuộc chơi.Hiên nay tôi chuyển qua chơi Sơn ca và Họa Mi đá,và tôi bắt đầu vào cuộc chơi mới ko kém gì cuộc chơi trước đây.Hiện nay đang nuôi tổng công 17 con : 13 Sơn Ca, 4 Họa Mi đá.

P/S : Trước khi bán hết dàn chim, tôi cũng có ý định gọi cho bác vì trước đó bác có hỏi tôi bán hết dàn chim hay ko?nhưng nghĩ lại tôi ko làm được điều đó, vì tôi chỉ muốn bán cho anh em o Đà Nẵng hoặc Hội An vì tôi thực sự vẫn muốn nhìn lại những con chim danh tiếng và yêu quí của mình sau này.Bác không giận tôi vì điều đó chứ ?:)) khi nào có dịp bác ra lại nhớ đt tôi nhé,tôi sẽ găp bác giao lưu và có lẽ sẽ nhờ bác một chút về Mi vì miền Bắc chơi Mi mạnh,có thể bác giúp tôi tìm được 1 con chim hay theo như ý muốn của tôi ^^

duongnhiet, cadn and lananhngk like this.
  6. ndquochuyitdn

ndquochuyitdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    đà nẵng,chim hay thì nhiều,người nuôi đông,không bao giờ có 1 cái cuộc thi chim,chán,chim hay thì bán hết,hoàng hà giải tán một phần vì chủ không biết giữ khách chỉ lo bán cf là chính

cadn and lananhngk like this.
  7. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Sức mạnh của đồng tiền I-|,cuộc sống ko thể thiếu những điều như vậy .Đâu phải chỉ riêng phong trào chơi chim ko thôi đâu. Bỏ qua đi,chúc các bạn chăm sóc những chú chim của mình thật tốt !

Last edited: 2/1/11
  8. the-manorhn

the-manorhn Member

Thích đã nhận:
    25
    "Tiên trách kỉ hậu trách nhân". Đam mê thì chơi cả đời phải không Bác ..Giờ phong trào lên mạnh rồi đó ...
    1 lời khuyên với Bác ,họa mi hay mà Bác bắt ngoài HN thì giá rổ chẳng kém gì TM hay 3 mùa trong Bác đâu mà chưa chắc gì có chim hay mà đc chơi !

9. Hieumorin

Hieumorin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Mình hoàn toàn đồng ý với bạn. Cuộc sống mà!!! Điều quan trọng là chúng ta phải biết chấp nhận, bỏ qua và vượt lên để đạt được những sở thích của riêng mình!!!!!!

dungqn and lananhngk like this.
  10. vinhnang

vinhnang New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình là nhà giáo, hằng ngày tiếp xúc với học sinh và đồng nghiệp, cũng nhiều áp lực, đi uống nhiều mệt người mà thêm bẳn tính. Làm công tác QL va chạm nhiều, giải quyết nhiều tình huống nhưng về nhà có chim ,cá , cây cảnh lại thấy nhẹ lòng và tĩnh tâm, cảm ơn tất cả mọi người trong diễn đàn.

GHT and duongnhiet like this.
  11. finalfantasy

finalfantasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Phải chi có dịp tới ĐN chơi, tham khảo và mua chim ở đó luôn

12. HuangYue

HuangYue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    288
    Giờ mà về Đn mua chim thì thôi rồi, có thằng em cung mở 1 tiệm chim phọt phẹt muốn kiếm con vừa vừa chơi, nhưng thấy giá chào mào ĐN sao cao quá. hôm tháng 3 về thấy đụng vào tầm chim vừa vừa, chơi sơ sơ chưa có gì đặc sắc mà đã 2, 3tr một con rồi. công nhận phong trào chơi CM ĐN vài năm gần đây lên cao thật. đường đường treo chim, nhà nhà treo chim chào mào, các con phố ngày xưa ngày nào mình cũng đi qua chỉ toàn bún chả cá linh tinh giờ cũng thấy treo chim nhiều quá, cafe chim mọc lên cũng nhiều.
    mà công nhận 1 điều là thanh niên ĐN thấy nhiều người có nhiều tg quá, sáng nào cũng cafe + xách chim đi dợt được chứ ko như trong này, chỉ dợt vào chủ nhật thôi chứ còn các ngày khác trong tuần hầu như ngày nào cũng lập trình sẵn sáng 7h đến chiều 5h phải đi làm rồi. về phép ĐN 1 tuần thấy thằng ku em sáng sáng cf + dợt chim CM mà ham.

13. timestien

timestien Member

Thích đã nhận:
    0
    trăm nghe ko bằng 1 thấy sao ký sự ko có hình ảnh gì thế bác?