mình hỏi về mấy chú chùi kính 1 xíu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi abbath, 10/2/08.

1. abbath

abbath Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mua wa kha nhìu loai chùi kính, hiện h là con da beo, nghe chủ tiệm quảng cáo là siêng làm việc mà sao mua về cũng thấy y nhu mấy con kia, cứ rúc vào góc trái hồ miết, chổ cái máy lọc hút nước lên...Ko biết có cách nào cho nó đi làm việc xíu ko, hong biet phải sợ la hán dzí hông. Anh em giúp mình nhé:D

2. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cái đó là pó tay rồi ...
    Cá chùi kiếng nào mà ko như vậy ... Nó chỉ ăn nhớt và đồ ăn thừa thôi ... Còn vần đề siêng làm việc hay ko thì pó tay :D

3. hannahmontana

hannahmontana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thấy nuôi cá chùi kiếng chung với La Hán cũng đc nhưng nó nhát lắm ko dám làm zi ngoài ra mình nó đen thui nằm lì 1 chỗ

4. abbath

abbath Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hix dzị là anh em cũng bị giống tớ hã.Chán ghê...tại có bà cô có con cá chùi kiếng siêng lắm..chả biết xao :(

5. Ricker

Ricker Active Member

Thích đã nhận:
    2
    chùi kiếng mà nuôi chung với la hán, có ngày chỉ còn có miếng da lơ lửng trong nước. Kinh nghiệm của mình đó. Mình mua 2 con chùi kiếng cỡ 2 ngón tay, nuôi chung với con la hán nhà mình được vài hôm thì 2 con chùi kiếng chỉ còn miếng da trôi lơ lửng :D

6. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    da beo hình như là cá nóc nước ngọt mà =.=! ...............

7. adomstar

adomstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tùy con thôi bạn. đợt trước mình có con chùi kiếng cũgn rất siêng, nhưng nó bị bé la hán nhà mình cắn chết rùi. còn con chùi kiếng mới của mình thì cugn y chagn như bạn nói đó.T_T, nói chung là hên xui thôi

8. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chùi kiếng càng lớn cáng làm biếng ,và mình để í ,khi a chàng ra làm việc ,cậu lh thĩ lại gần hun hun lắm ( chạy đi nha ko chạy bị táp đó )

9. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn phải xem trong hồ có cái gì cho nó chùi không đã. Hồ sạch bóng thì có gì đâu mà nó ăn (chùi). Nhịn đói lâu ngày thì cá lahán không cắn nó cũng die.
    Theo mình thì muốn nuôi cá lau (chùi) kiếng cần lưu ý một số điều:
    1. Hồ bé thì lựa cá chùi kiếng bé.
    2. Thả nuôi chung với lahán từ lúc lahán còn bé cho nó quen với sự có mặt của nhau.
    3. Cá chùi kiếng không quá bé so với lahán để không bị lahán xơi tái.
    Một ít kinh nghiệm đã gặp, xin góp với bạn. Chúc sớm hết tết để quay lại với cá.

10. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    CHắc chắn chua bác nào thức đêm xem cá rồi
    Các bác chưa nghe câu"thức lâu mới biết đêm dài" à"
    Ban ngày nó nằm im nhưng mà ban đêm nó siêng năng cực kì di chùi suốt.Thức thử một đêm mà xem em xem mấy lần rồi.Nó là loài hoạt động về đêm mà...
    Thân nhé....

11. kirimaru_1991

kirimaru_1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Uh, đúng đấy, em cũng thấy hoài. Em cũng có một con, ban ngày nó lười lắm, chỉ bik bám trên cái cầu và nắm lì đó một chỗ, dến tối thì nó bơi ra chùi khí thế lắm, 2 con chuột cà phê cũng thế

12. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    _ Bác này nói đúng rồi, mấy con chùi kiếng nó hoạt động về đêm vì ban ngày chui ra khỏi máy lọc bị La Hán dzí chạy ko kịp :laughing:
    _ Con da beo của bác là cá Tỳ Bà, nó cũng dc nuôi để chùi kiếng
    _ Con chùi kiếng nhà em chắc nó tận mạng rồi, tối hôm kia ko biết nó mần ăn sao mà sáng dậy em thấy nó chỉ còn cái vỏ cứng bên ngoài, ruột & thịt đã bị con Châu Rồng nhà em ăn hết :D

13. AChauLong

AChauLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    cá chùi kính chủ yếu ăn gì vậy mọi người, mình thấy trong hồ đâu có thức ăn thừa hay gì đâu mà sao con cá của mình vẫn lớn từ từ ,lạ thiệt

14. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Cái gì bạn để trong nước lâu ngày mà nó ko đóng rong rêu, ko tin bạn cứ lấy máy bơm ra rờ thử xem nó có nhớt nhớt ko. Tại con cá nó xơi nhanh quá nên bạn ko thấy kịp :laughing: