Mình khoe xích nhà mình

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi TrongHoan, 11/12/11.

1. TrongHoan

TrongHoan Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm nay rỗi rãi, em khoe em xích của em với các bác:
    - Năm sinh: 2009 (đầu mùa)
    - Sex: male :D
    - Thức ăn ưa thích: cơm nóng trộn lòng đỏ trứng :( ; ngô non....
    - Sở thích: đứng trên vai chủ, được chụp ảnh...
    - Tài lẻ: nói có khách, gọi tên chủ.... :applause: và một số trò vặt vãnh khác (đang dạy, nhưng không có thời gian nên cứ dạy xongem ại quên ngay :(( )

Đây là ảnh em nó:

Các bác cứ chém mạnh tay vào cho em nó còn tiến bộ ợ
    :laughing:

longbeo thích bài này.
  2. quynhchi

quynhchi Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nhốt trong lồng hay sao mà ko có lông đuôi:
    Cho mình góp mặt chú cưng nhà mình [​IMG]

3. quynhchi

quynhchi Member

Thích đã nhận:
    2
    Chú cưng này mình mua đầu năm 2010 đến nay chú ta cũng nói được câu có khách, còn gọi tên chủ thì chỉ mình nghe nổi. Nói chung nuôi xích nó ăn không gọn thức ăn, nghịch nhiều hơn ăn.

4. TrongHoan

TrongHoan Member

Thích đã nhận:
    1
    Ảnh của bạn sao ko xem đc? Xích nhà mình hồi mới thay lông xong thì đẹp lắm, nhưng do không có thời gian chơi với nó nên nó bị street, tự cắn lông lung tung đuôi mới cụt thế. Còn vấn đề ăn uống thì cóng thức ăn chỉ để cho nó nghịch thôi. Cho thức ăn vào nó có ăn đâu, toàn thích nhằn rồi lại nhả. Chỉ đến bữa thì bón như bón trẻ con ý cu cậu mới ăn.
    Bao giờ có thời gian rỗi mình cũng phải nghiên cứu làm cái cầu đậu nhiều tầng rồi treo đồ chơi cho em nó nghịch đỡ street, ko giờ nó cứ phải lủi thủi 1 mình thương lắm.

5. hieuchi

hieuchi Active Member

Thích đã nhận:
    3
    waoh!!! chim đẹp và khôn quá! bạn nuôi cách nào mà nó ko bay mất hay vậy,nhà mình ở thành phố ồn ào thả ra sợ nó hãi rùi bay mất,mình bị mất 2 con sáo rùi

6. tranvanhuu

tranvanhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Ai chf . Hiếu chi lại tự sướng với con Alex rồi . Thế bọn yến phụng thế nào rồi . Mà con của hieuchi sao lông đuôi te tua vậy , đừng nhôt lồng thả tự nhiên đẹp hơn , kể cả quen nhốt lồng thì giờ tập thả quanh nhà cũng được mà . Cố lên

hieuchi thích bài này.
  7. alexanda.tran

alexanda.tran Member

Thích đã nhận:
    12
    Bác nuôi được như vầy thì cũng đạt chuẩn ...của VN rồi bác ạ nhưng vẫn có 3 việc mà bác phải làm thêm và làm ngay đó là:
    1.Vẹt của bác phá đuôi rồi(stress),bác nên cắt ngắn đuôi để biến nó thành parrot ,nhìn sẽ đẹp hơn.
    2.Bác phải treo đồ chơi bằng gỗ (gỗ mềm như gỗ thông í)vào lồng để em nó dùng mỏ xả stress nữa nhé.
    3.Treo 1 tấm gương nhỏ để ở bên ngoài lồng để em nó tự.....làm duyên nữa nhé.
    Làm TỐT được 03 việc này thì .... bác báo cáo kết quả cho anh em trên ABV mừng nhé.

TrongHoan thích bài này.
  8. hieuchi

hieuchi Active Member

Thích đã nhận:
    3
    hihi con chim đó đâu fai của em đâu anh,em định wa tết kiếm mua mà nuôi chim non sợ cực wa' anh ạ,mấy chú yp của em vẫn khỏe mạnh mà con mái nó ko chịu đạp với con trống anh ơi
    em định cột con mái lại rùi cho con trống làm việc ^^

9. ketsieupham

ketsieupham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Con vẹt má vàng này chân vàng với mỏ đỏ quá. Trước mình mua con xich kia chân đen mà mỏ ko được đỏ như vậy. Nghe nói là hình như có hai loại xích thì phải không biết ra sao.

10. hieuchi

hieuchi Active Member

Thích đã nhận:
    3
    có 2 loai là xích trống và xích mái ^^
    hay là bạn nhầm với con vẹt ngực đỏ,con trống nhìn hao hao con xích

11. ketsieupham

Thích đã nhận:
    16
    Không có đâu bạn, mình phân biệt được két ngực đỏ với vẹt má vàng mà. Mình nói như vậy vì mình có nghe nói xích phân bố có hai khu vực. Một loại chân xám mỏ không được đỏ. Với một loại là chân vàng mỏ đỏ.

12. khanhdau

khanhdau Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mấy bạn cho mình hỏi xích bao lâu thì biết nói và làm sao tập e nó nói được ,mình cũng có 1 em xích mua từ đàu Năm 2010 tới h mà chưa nói đđược mong đđược mọi nngười chỉ giáo,thanks

13. ketsieupham

Thích đã nhận:
    16
    Theo như mình biết được là xích cỡ tầm một tuổi, khi nào nó đủ lông rồi mà hay gào thét chói tay thì lúc đó là tập nói là được.

14. TrongHoan

TrongHoan Member

Thích đã nhận:
    1
    Gào thét cũng là một tật xấu của xích đấy bạn ạ. Em xích nhà mình lúc trước không biết nuôi, mình cũng hay huýt sáo gọi em nó, đến lúc nó quen cứ huýt sáo bắt chước, điếc cả tai. Một kinh nghiệm là khi nuôi non bạn nên đặt tên cho nó, gọi nó bằng tên chứ đừng huýt sáo, như thế một thời gian chim sẽ quen với tên gọi của nó, gọi tên nó là nó biết ra với mình, và cũng nhanh biết nói hơn (đặt tên dễ đọc một chút, nó sẽ biết tự gọi tên nó trước)

15. jinyin

jinyin Member

Thích đã nhận:
    3
    ở vn mình thấy có 2 loại xích , tất nhiên mỏ trên và mỏ dưới đều màu đỏ hết , khác nhau là một loại chân màu vàng và một loại chân vàng nhạt hơi đen.
    mình không biết các bạn có nhận thấy đều này không , nhưng mình đã nuôi 2 loại như vậy .
    - loại chân vàng : hơi nhỏ con ,rất thông minh, hơi nhát.
    - loại chân vàng nhạt hơi đen: to con , dạn người, rất thích âu yếm, trí thông minh bình thường.

QUYHUONG thích bài này.
  16. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Bạn nuôi được bao nhiêu con rồi mà vội kết luận vậy. Mình cũng từng nuôi cả 2 loại nhưng không có suy nghĩ giống bạn!

17. jinyin

jinyin Member

Thích đã nhận:
    3
    mình chỉ nhận thấy đều này với những con xích mà mình nuôi thôi chứ không thể áp dụng cho tất cả được,
    nếu mình nói gì sai thì cho mình xin lỗi mọi người nhé !

atnxh and QUYHUONG like this.