mình làm nền như thế này được không ???

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi vulong_91, 21/6/07.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình định setup 1 nền chỉ với 2 thứ vật liệu là DBO và aquasoil !! đầu tiên mình trải đều DBO ở dưới đáy bể, sau đó dùng aquasoil phủ lên trên 1 lớp dày khoãng 4-5cm !!! làm như vậy có ảnh hưởng gì đến DBO ở dưới không vậy ???
    và cho mình hỏi thêm cò thể mua DBO ở đâu để không bị hố vậy (tp HCM) ???

2. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    các bác có thể cho e 1 ý kiến với ??? ngày mai là e sẽ setup nền bể rồi nếu có trục trặc gì thì sẽ rất phiền phức và tốn tiền tốn của !!! cảm ơn các bác đã xem qua

3. khanh8121

khanh8121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chào VuLong!
    mình cũng làm như cách của bạn rồi! mình thi trộn DBO với AQUAGREEN (nền trộn sẵn đóng gói-5kg 60K/gói)! trải lớp cát vàng ở duới cùng,tiếp đến là hỗn hợp AQUA và DBO tỉ lệ 200g vả 5kg AQUA-lại đến cát vàng 1cm -lơpf trên cùng là sỏi 3 màu.kết wa là sau 1 tháng cây xanh ko thằng nào chết và ko dc tươi tốt lắm mình chưa bít là do nền hay do thiếu sáng vì mình làm cho hồ 50*45*45 mà chỉ có 1 bóng Jebo 6 tấc!
    nói chung là cây ổn nhưng phát triển với mức trung bình và lá ko to khỏe như của các a em trên 4R!
    bây h mình setup lại hồ 1,2 chắc phải mạnh tay hơn thằng DBO cho nhìu tý nữa!hehehe! ko bít có bị rêu ko? ai có K Nghiệm góp ý với nào!!!!!!!!!!

4. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    chao VULong: nếu như đã có tiền mua aquasoil để tạo thành 1 lớp dày 3-4cm thì tại sao lại ko gom chúng lại chỉ trải nơi nhưng chỗ cần trồng cây?những chỗ ko trồng thì rải sỏi trắng hoặc cát trắng.còn nếu như xài DBO thì xài DBO luôn đi,đâu cần làm chi tới 2 lớp như vậy,tốn kém

5. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    theo mình thì aquasoil nên trộn với nham thạch, bên anh codai có bán ,,,
    còn DBO thì mình thấy kô cần thiết cho nền của bạn đâu , tiền đó thì để đầu tư vào cái khác đi bạn, chẳng hạn như đèn , chúc bạn có hồ đẹp nha,,,,,,,,

6. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn muốn lá to khỏe thì hình như trên diễn đàn mình đã post bài một lần :D bạn cứ làm như thế đảm bảo lá to khỏe.Chú ý giữ nước sạch, cây sẽ khỏe mạnh lâu hơn đấy.

7. khanh8121

khanh8121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cậu kiếm dùm mình cái link đó dc ko?mình kiếm mãi chưa ra! thank nhá!