Mình mới biết chơi chim nhờ các pro đánh giá hộ em này!

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi leejuangjun, 21/11/10.

1. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Thân chào các anh em đang chơi chim chào mào gần xa. =;
    Mình là người chẳng có kinh nghiệm gì về nuôi chào mào cả. Thấy gần đây phong trào chơi chim chào mào rầm rộ hẳn lên. Mình cũng thường xuyên xem các video chim hót và càng ngày càng cảm thấy thích loại chim này.
    Mình mới mua được một em chào mào không biết là bổi hay là chim người ta nuôi lâu rồi; nhưng khi mang về nhà bỏ vào lồng thì em nó hót ngay. Mình lén lút quay trộm được một đoạn clip ngắn, do không rành về giọng chim lắm nên mạo muội post 1 video clip lên nhờ anh em nào rành thì nghe hộ mình.
    Hy vọng là không phải chim đèo.:eek:
    Mong được góp ý của các anh em!
    P/s: chim này mình mua ở Đà Lạt.
    :blushing:
    Và đây là giọng hót của em nó...
    [video=youtube;m-cKkxikX9U]http://www.youtube.com/watch?v=m-cKkxikX9U[/video]
    XIN CẢM ƠN ĐÃ THEO DÕI TOPIC!

2. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    chú này có giọng khá lắm đó bạn. chim cũng rất lanh lợi. giọng thì đổi đảo hơi ít nhưng khá dài. có thể do mới về nên chưa ra hết giọng thôi. cố gắng chăm sẽ có chú chim hay đó.
    p/s: mà bạn nên gắn thêm cầu cho em nó đi. em này lanh chim, có thêm cầu thì lúc đấu sẽ sàng cấu đẹp lắm đó.

3. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    giọng cũng tạm chơi được................................................

4. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Thanks các bạn đã nhận xét.:D Có anh em nào rành về chim Đà Lạt nghe giúp mình giọng em này thuộc vùng nào vậy?

Hiền cô nương thích bài này.
  5. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Các bác ĐL ít tham gia các diễn đàn quá nhỉ? :rolleyes: Ko biết ở ĐL thường dợt chim chổ nào vậy các bác. Em muốn tới xem để học hỏi kinh nghiệm ;)) Bác nào biết xin chỉ giúp!
    Thanks!

Hiền cô nương thích bài này.
  6. dang sen

dang sen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Chào bạn leejuangjur! Chào các bác!
    Theo tôi thì chú chim này rất chuẩn, có tướng rất dữ, giọng hót tương đối hay, đem đi mồi cũng rất tốt. Tuy nhiên, có lẻ do chủ trước đã chăm không tốt (thiếu trái cây...) nên chú chim bị suy, cộng thêm việc bị cảm gió lạnh nữa làm ảnh hưởng đến bộ chân của chim ( đứng không chắc- thấp cầu )-Thật đáng tiếc! Thật tiếc một chú chim hay ! Lời nói chân thành, mong sự lượng thứ bạn nhé. Chúc bạn và các bác đam mê chim Chào mào sẽ tìm được nhiều chú chim Chào mào hay nhé ! Thân!

Last edited: 22/11/10
  7. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Cảm ơn lời nhận xét của bạn. Chú chim này đúng là yếu chân thật. Lúc mới mang về em nó quỵ gối, ăn chuối phải đập cánh để giữ thăng bằng. Nhưng giờ thì đỡ nhiều rồi, có thể đứng thẳng (lâu lâu cũng quỵ xuống một lúc rồi lại đứng lên), ăn uống cũng khỏe nên mình nghĩ em nó sẽ bình phục nhanh thôi. Mình cố tình hạ cầu thấp để em nó có khoảng cách nhảy lên đáp xuống tập luyện cho chân mạnh trở lại kết hợp với thức ăn có nhiều canxi. Theo mình thấy thì giờ em nó đã bình phục được 60% rồi. Bệnh này có lẽ sẽ không hết 100% nhưng nếu tích cực chăm sóc thì sẽ có kết quả tốt hơn nữa.
    Thanks các bạn đã xem topic và góp ý!

8. sodocdac

sodocdac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    NGhe bác tả thì thấy em nó khôi phục sức khỏe khá nhanh đó bác. Hy vọng sang năm bác sẽ có 1 em CM hay. Chúc mừng bác !

leejuangjun thích bài này.
  9. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Mình chăm em nó cũng gần 10 ngày rồi bạn à. Chắc do lúc trước ăn uống thiếu chất quá nên mới bị sụm gối như vậy. Chăm kỹ thì sẽ đỡ nhanh thôi.
    Thanks!:)

10. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Ở Đà Lạt thì tất cả các quầy chim đều có AE đến dợt CM. Sáng nào cũng dợt.
    Chim của bạn có vẻ bị chấn thương do rớt lồng hơn là thiếu chất vì thiếu chất thì bộ lông không được như vậy đâu. Bạn tủ áo lại đừng để nó nhảy nhót nhiều nữa mới mau lành được.

thangqn and leejuangjun like this.
  11. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    xem con chim này thấy chân của nó ko được ổn thì phải nhưng giọng cũng hay đấy,moi mua ve da hot nhu the la hay lam

12. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    mình cũng thấy hình như em này bị bại 1 chân rồi bác chủ top ơi

13. bao_tin.HM

bao_tin.HM New Member

Thích đã nhận:
    2
    sao em nó hót có 1 giọm vậy bạn?chắc là đang học bị thầy đuổi nên !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! đùa chúc nhe đừng buồn

14. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Bạn nói mình mới để ý. Vì lúc đem về bộ lông nó rất đẹp. Thanks for ur interest...!

Em bị đau chân bạn ah. Nhưng bù lại hót cũng được. Nó là chú chim đầu tiên của mình nên dù sao mình vẫn rất thích nó. :p. Thanks!

Đúng là em nó bại nặng bên phía chân trái, chân phải thì đỡ hơn nên khi ăn hai vỗ cánh bên trái đễ giữ thăng bằng. Thanks!

hehe. Đoạn clip mình quay chỉ chưa đầy 2 phút mà bạn. Em nó chưa quen nên chưa ra hết giọng được đâu. Thanks!

Last edited: 23/11/10