mình mới chơi mi, xin giúp

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi huynhnam, 28/1/12.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    mình mới bắt 1 con mi thuộc 3 mùa, người bán chim nói sắp xong lông rồi chỉ còn 1 ít lông bụng nữa thôi. các bạn nào đã có kinh nghiệm xin cho mình hỏi lúc đã xong lông thì khẩu phần ăn như thế nào để HM lên lữa, và mùa sau thay lông tiếp thì sẽ cho ăn những gì, mình mới chơi HM nên ko biết cách chăm sóc xin các bạn hướng dẫn giúp mình (mình chơi mi hót). xin cám ơn

lonelybird and KtsBim like this.
  2. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    chăm sóc, cho ăn tốt là quan trọng, ổn định là cần thiết

3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    lúc xong lông rồi, thì pác cứ cho ăn cào cào đều, 1 ngày khoảng chục con là ok rồi, chim 3 mùa chắc cũng dạng, cho tắm rửa phơi nắng đều, từ từ sẽ có lửa ngay. quan trọng là pác hỏi xem chủ cũ của nó cho ăn cám j, coi chừng đổi cám khác e nó bị sốc tuột lửa, nếu cho ăn cám ba vì thì quá khỏe ! chúc pác sớm có Mi chơi !

lonelybird, huynhnam and KtsBim like this.
  4. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    hôm nay là ngày thứ 2 HM nhập hộ khẩu, vẫn chưa xong lông hết còn phần bụng ( chỉ nghe nói thôi vì lần đầu tiên mình chơi HM) và người chủ trước chỉ cho ăn cám con cò thôi. khi mình mua chủ tiệm bao cho mình là 100% trống vì chủ tiệm cũng có uy tín từ lâu( chim mình là chim thuộc), nhưng mình cũng cảm thấy ko tin tưởng cho lắm vì 2 ngày nay ko thấy hót hét gì cả, vì lần đầu tập tành chơi Mi nên ko biết chim trống kêu như thế nào và cả hót ra sao. Mới hồi chiều thì nghe được tiếng kêu và tiếng hót nhưng rất nhỏ nên thu âm lại nhờ các bạn nghe thử giúp mình xem trống hay mái?

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=OxPGfvzi7s

các bạn ơi! nếu như chim mình hót nhỏ như thế sau này nó có hót lớn lên được ko hay là suốt đời vẫn nhỏ? và 2-3 giây đầu tiếng kêu kỳ lạ thế. lần đầu chơi Mi nếu có câu hỏi nào làm ko vừa ý mong các bạn bỏ qua cho, xin cảm ơn rất nhiều

5. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Chim thay lông tương đối lâu không phải vài bữa đâu bạn. Cứ bình tĩnh không vội được đâu, chịu khó chăm em nó đi rồi sẽ có kết quả đấy. Phải kiên trì.

6. dunglequang

dunglequang Active Member

Thích đã nhận:
    753
    giọng đấy là chim trống không sai, nghe tiếng em nó siêng hót đấy, muốn hót hay, hót to còn phải phụ thuộc vào bạn chăm sóc em nó.........trên diễn đàn thỏa mãn cho em nó & cả bạn đấy............hihi
    Chúc bạn thỏa mãn đam mê, tăng hương nhị cuộc đời, đầy đủ dinh dưỡng trong cuộc sống & kết nối đam mê........hihi

KtsBim, lonelybird and huynhnam like this.
  7. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    Chim của bạn, theo mình nghĩ do thay đổi điều kiện sống nên mới thế, Nhưng Chim đã thuộc 3 năm, thay lông gần xong thi nó hot vẫn to, thậm chí ngay kỳ thay lông vẫn hot (thường thi người ta ko cho hot, mà trùm kín áo lồng),Chim của ban là trống 100% nhưng bị gì đó , thức ăn ko tôt, bệnh , hoặc bị hỏng rồi....., bạn nên chăm sóc tốt, cho mồi tươi đều đặn, hy vọng có sự chuyển biến tich cực. CÒn riêng bản thân mình , mình sẽ ko bao giờ mua con chim như thế , có gì không phải a/e bỏ qua nhé.

huynhnam, chimbochao and KtsBim like this.
  8. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Chim mới mua về có nhiều cái thay đổi: Lồng lạ nên hay nhảy, chủ lạ nên chim hay đề phòng, môi trường mới cần làm quen, thức ăn mới chưa đúng khẩu phần... nên bạn cứ bình tĩnh chăm sóc cẩn thận, nhẹ nhàng, vài ba tuần tương đối ổn có lẽ sẽ có tương lai. Mà bạn dùng file họa mi của fanchoethan thi thoảng cho em nó tập dượt có hiệu quả đấy.

Last edited: 31/1/12
  9. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    giọng hót thế thì chim trống rồi, pác cố gắng từ từ chăm e nó 10 ngày xem sao, chắc về nhà mới, chủ mới, lồng mới, chế độ ăn uống thay đổi, nên e nó chưa quen.mua chim thuộc của tiệm chim cũng hơi khó chơi, toàn chim j đâu. pác mua chim thuộc nên đem ra hội test,k thì chơi bổi lở cho chắc. e thấy chủ tiệm bán chim thuộc toàn j đâu, về khó nuôi khó chơi, tốn công sức. hy vọng e Mi của pác sẽ sớm xong lông và hót nhìu phục vụ lại pác !

chimbochao, lonelybird and huynhnam like this.
  10. lonelybird

Thích đã nhận:
    268
    ý kiến của Tigertran giống mình đấy!!! chim thuộc ở tiệm chim toàn gì đâu ko à, đa số là mấy con chim bán lâu ngày ko dc, dạnngười, chủ tiệm cho vào lồng treo lên, khách đến hỏi bảo là chim thuộc ( thật ta nó ko dc dợt dãi hay chăm sóc tốt gi cả), và bán vs giá cao. chúc chim của bác chủ thớt ko thuộc loại này.

phu_tan, Tigertran and chimbochao like this.
  11. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    vậy là tiêu đời rồi, đúng là 1 sai lầm lớn khi mua ở tiệm chim vì mới tập chơi hoạ mi nên ko biết mua của ai chán thật

thansau and lonelybird like this.
  12. lonelybird

Thích đã nhận:
    268
    Muốn mua chim thuộc, bạn cứ ra các cội chim, làm quen vs mấy người ở đó, vài ngày trò chuyện, để ý em nào minh thích thì hỏi mua, như vậy sẻ hay hơn. hoặc nhờ a/e trên dđ nhượng lại cũng đươc cho nó an tâm. Còn không mua hẳn 1 con bổi về thuần cho nó thú vị . Chúc bạn sơm thành công.

Micon, thansau and Tigertran like this.
  13. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    e đồng ý với pác Lonelybird,pác mún chơi thì lên diễn đàn tìm hỉu cho kỹ trc, sau đó ra hội kiếm con thuộc nào thik thik thì xin chủ chim nhượng lại.k thì tập chơi chim bổi, ra tiệm lựa 1-2 con về nuôi cho có kinh nghiệm. đừng nên mua thuộc ở tiệm, 10 con chắc đc 1 con là xài đc. hy vọng pác sẽ có chú chim hay :D ! cố lên

thansau and lonelybird like this.
  14. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    theo ngu kiến của em nếu chơi chim chọi nên mua chim bổi về tập theo chế độ chim chọi thì mới chơi sâu được, còn mua chim thuộc ở hiệu về cho tập thì ít con chơi được...

lonelybird thích bài này.
  15. huynguyenprg

huynguyenprg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    610
    quan trọng là bạn chơi mi hót hay mi chọi, nếu mi chọi thi có chế độ đặc biết hơn,quan trọng là có mồi tươi như dế và cầo cào tránh cho ăn sâu quy

lonelybird and chimbochao like this.
  16. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Con này nếu không phải là chim trống thì nó là chim đực chắc luôn.
    Con chim chỉ hót dài hót to lúc nó cảm thấy tự tin. Để nó tự tin thì nó phải khỏe. Muốn nó khỏe bạn chú trọng chế độ chăm sóc: thức ăn, nước uống, tắm và phơi nắng.
    Nếu có điều kiện nên đưa nó đi dợt còn không bạn dow một vài file tiếng trống hay về mở cho nó nghe thường xuyên.

thansau, lonelybird and chimbochao like this.
  17. thansau

Thích đã nhận:
    780
    bạn muốn cho chim khỏe thì học hỏi kinh nhiệm của ae chơi chim chọi vì nuôi chim đánh được phải rất căng mới đánh được. còn hót thì không khó lắm đâu chỉ cần căng hót thì đã đủ cho bạn chơi rồi...

18. Huyquoc

Huyquoc Member

Thích đã nhận:
    32
    Trống 100% tuy nhiên vừa mua về nên nó đang sợ chưa giám hót to, thứ 2 là đang thay lông nó cũng ít hót. Bạn cứ nuôi khoang vài tuần nữa là nó hót ngay ấy mà.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:25 PM ----------

Bác thansau o Hàng Đồng à, ở Thành phố Thanh Hóa có câu lạc bộ chim họa mi không bác. Em ở Bá Thước có nuôi vài con muốn đem xuống giao lưu.

lonelybird and thansau like this.
  19. thansau

Thích đã nhận:
    780
    mời bạn vào trang họa mi thanh hóa đọc để biết anh em hội chim thành phố đang sinh hoạt hội rất vui.....