Mình mới chơi thuỷ sinh cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi huynhnam, 2/1/15.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Hồ 80x40x50 ( d, r, c ) Mình mới setup hồ hôm nay được 4 ngày xài phân tự trộn, mỗi ngày mình rút 2/3 hồ rồi châm nước mới, mà hồ nước vẫn thấy hơi vàng, có phải do ánh sáng hay bộ lọc ko, mình xài đèn 1 bóng T8 10000k 20w, và bộ lọc 25w trên hộp lọc có bỏ thêm sứ lọc. Xin mọi người giúp đỡ
    Mình ko dùng co2 vì sợ nguy hiểm vì nhà có em bé, vậy mình nuôi trân châu cuba hay nhật được ko

2. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Nếu bể không có đá lũa gì, bạn chụp & mô tả cái nền xem sao?
    Đèn 10000k và sứ lọc không liên quan đến vàng nước, có điều bể rộng 40 nên có 4 bóng hoặc hơn nhé. Các cây trải thảm nền đa số ưa sáng

huynhnam thích bài này.
  3. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    hình đây bạn
    Mình xài bonsai, và đá chụp thì khó thấy nhưng nhìn mắt thường thì thấy nước hơi ngã vàng, cây thì mình dử dụng những loại ánh sáng nhẹ

[URL=http://s79.photobucket.com/user/luuhuynhnam/media/GIF%20Maker/3E18BE53-0E18-42C1-9091-B011E1D95050_zpsxrxpumjb.jpg.html]
    [IMG]http://i79.photobucket.com/albums/j153/luuhuynhnam/GIF%20Maker/3E18BE53-0E18-42C1-9091-B011E1D95050_zpsxrxpumjb.jpg[/URL][/IMG]
    Phân nền mình xài phân tự trộn ( mua ở tiệm người ta trộn sẵng, có kêu mình về thêm đất sét mà ko có) có khi nào vàng do đất thịt ra ko bạn
    Và xem giúp mình hồ 80x40x50 chạy lọc 25w đủ ko, cây của mình chỉ xài 1 T8 10000k đủ ko. Thank bạn nhiều

4. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Mình nghi do lớp nền sỏi mỏng quá thôi. Nền trộn, bên trên cần phủ lớp sỏi dày 5+ cm để ngăn xì nền. Bạn cứ thử thay nước vài lần + thêm men vi sinh xem có hết không. Nếu không thì thử thêm 1 lớp sỏi nữa. Nếu bị xì nền thì thường kèm theo đục nước, lấy que khuấy lớp nền sẽ thấy vẩn đục ngay

Lũa nếu là linh sam thì ko bị ra màu, nếu là gỗ khác cần luộc kỹ trong vài giờ, bóc sạch vỏ.
    Lọc 25w là đủ bạn nhé, công suất 1200l/h trong khi bể bạn có 160 lít. À nhắc lọc mới nhớ, bạn dùng vật liệu lọc gì? Nếu không rửa kỹ thì nham thạch cũng có thể gây vàng nước
    Đèn theo mình là yếu, để chơi cây nền cần tối thiểu 4 bóng như vậy. Còn mấy cây rêu rong, tiêu thảo (???) như hiện tại thì cần cỡ 2 bóng

huynhnam thích bài này.
  5. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    Thank bạn nhiều, mình xài gòn lọc có bỏ thêm 1 số sứ lọc chứ ko có nham thạch,
    Mình cũng nghĩ như bạn khi ghim cây xuống thì toàn 1 màu đen phun lên, mà nhắc vụ trồng cây mới nhớ nếu như lớp sỏi cao 5 phân thì mình phải ghim sâu chân cây xuống đến lớp phân hay chỉ giữa lớp sỏi thôi
    chắc phải tăng cường thêm 1 bóng mà kinh thế eo hẹp quá lại thích thủy sinh nên tự chế cái máng đèn

6. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Ghim cây bình thường thôi bạn, không bị bung là được. Không cần sâu chạm nền trộn vì rễ sẽ tự dài ra cắm vào nền

huynhnam thích bài này.
  7. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    Thank ban concuabaoto nhiều nhé, cho mình hỏi lần cuối nhé!
    Mình chế cái máng đèn mình mua tangpho ngoài tiệm điện thì có xài được với bóng T8 10000k ko

8. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Cái này mình chịu, toàn dùng led & t5ho. Ai ghé qua trả lời giùm nhé

huynhnam thích bài này.
  9. dungta

dungta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Theo mình chắc vi sinh chưa ổn lắm, để chạy thêm 1 thời gian nữa, hoặc châm bổ xung thêm vi sinh xem thế nào.

huynhnam thích bài này.
  10. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    Mình chưa bao giờ xài vi sinh nên ko biết loại nào tốt xin bạn cho mình tên tuổi vi sinh được ko

11. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Mấy nghìn K không quan trọng, bạn chỉ cần bảo mua tăng phô cho bóng T8 bao nhiêu W là họ sẽ bán cho bạn
    (số W trên tăng phô phải bằng hoặc lớn hơn số W trên bóng đèn để đảm bảo đèn sáng hết cỡ)

huynhnam and concuabaoto like this.
  12. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    Mình đang chế máng đèn 2 bóng và thêm 1 máng củ 1 bóng nữa chắc chắn là ko còn chổ cho hộp lọc nữa, nên định chế cái lọc ngoài bằng ống nhựa pvc, search trên forum có nhiều bài viết mà hình die hết nên ko biết cách làm. Mình mong mọi người cho mình xin 1 link hướng dẫn làm lọc ngoài đơn giản mà hiệu quả vì phức tạp quá ko biết làm :) ( mình định làm 3 tầng thôi : nham thạch, sứ lọc và bông lọc ) thank mọi người trước.

13. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    huynhnam thích bài này.
  14. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    Thank bạn, mình cũng đã xem qua bài viết này, mua thì còn nói gì nữa thứ 1 là điều kiện kinh tế ( nếu đã mua thì mình cũng đã mua luôn máng đèn rồi), thứ 2 là bỏ công ra mày mò chế biến thì mình thấy thích lắm. Bài viết của bạn đưa mình có thể chế thêm khóa ngoài được ko bạn mà ko biết mua nó ở đâu, cửa hàng bán loại gì mới có nó, mình thì ở Tiền Giang

15. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    - Nếu chế để cho rẻ thì 1 phát phải ăn ngay và đảm bảo chắc chắn để không tốn chi phí bảo trì, sửa chữa về sau
    - Nếu chế vì bác thích mày mò thì không bàn thêm
    - Chế như bài viết trong link thì không cần phải thêm khóa gài vì nắp hình côn, khi ấn chặt xuống tự khắc sẽ khít, không rò rỉ nước. Nếu làm ống phi to cỡ 220 thì mới cần thêm khóa gài
    - Khóa gài thì mua ở các tiệm bán đồ sắt, xây dựng, cơ khí sẽ có
    - Ở Tiền Giang thì mình chịu :D (có thể nhờ anh em trên Sài Gòn mua rồi ship về cho)

huynhnam thích bài này.
  16. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    Mình đã mua đầy đủ đồ để chế lọc ngoài nhưng vẫn còn thắc mắc khi lọc ngoài bị mất điện hay cúp điện cả ngày thì có bị mất nước ko ( anh em ko thể nào tránh được tình trạng mất điện), phải mồi nước lại sao cho mình lời khuyên với. Thank

17. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    - Không hề bị mất nước, khi có điện lại lọc sẽ chạy tiếp ngay mà không cần mồi (tất nhiên nếu bác chế chuẩn, không bị rò ở đâu :D )
    - Chỉ phải mồi lại trong trường hợp nước không đầu ống hút (nôm na là mực nước thấp hơn đầu hút nước của lọc, trường hợp này hiếm, trừ khi bể bác bị rò)

huynhnam thích bài này.
  18. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    Bạn sieunhanbo mình đã làm xong nhưng giờ ko biết chiều cao của ống bao nhiêu và chiều cao của mỗi lớp sứ, nham thạch, bông lọc là bao nhiều nên ko biết cưa sao cho vừa, vì ko thấy trong bài bác Haiduong nó đến . Mong bạn giúp, thank

19. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    3/4 bên dưới là nham thạch, 1/4 bên trên là bông chứ sao bác, càng nhiều vật liệu lọc càng sạch, chỉ cần chưa cho bằng đầu trên là ok rồi.
    Nếu có lưới nhựa bác nên chêm 1 phát giữa bông lọc trên cùng và máy bơm để tránh trường hợp bơm hút bông lọc vào gây tắc nghẽn
    Đơn giản hơn là bác trải một lớp nham thạch to lên trên bông để giữ là ok.
    p/s: Sao không nhìn thấy dây điện máy bơm của bác?

huynhnam thích bài này.
  20. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    Hehe mình chưa lắp máy bơm vào vì chưa mua được silicon vì người ta đã nghỉ bán hết rồi, cũng định mua thêm ron đen để lắp thêm vào những lỗ khoang cho chắc ăn mà cũng nghỉ hết hết luôn, vì quá nôn nóng nên lấy keo non quấn thêm rồi phết keo ko biết có chắc ăn ko.
    Mình có 1 thắc mắc nếu như đầu vào mấy lá cây hay cặn bã sau này nó làm nghẹt phía ngay cái co ( đầu vào ) vì tiếp xúc với sứ lọc lâu ngày, mình có nên cho 1 ít bông lọc nhét thêm vào co ko bạn
    Còn đầu hút thì mình nên đặt phía dưới, giữa hay là phía gần mực nước vậy bạn. Thank bạn nhiều

Last edited: 15/1/15