mình mới mua La Hán con cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hiep, 7/7/07.

1. hiep

hiep Guest

mình mới mua 4 chú la hán con To bằng ngón tay trỏ nhưng không biết là loại gì.Ngoài chỗ bán cá thì họ bảo là Hồng LaHán nhưng mình không biết có đúng không.Mình trông chúng có vẻ hơi hơi giống kim cương xanh,nhưng chúng cắn nhau giữ quá hiện tại mình nuôi riêng mỗi con 1 bể ,không biết làm thế nào để chúng đỡ cắn nhau các bạn nhỉ,chứ nuôi 1 con 1 bể thì trông lẻ loi lắm

2. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên post hình lên sẽ dễ giúp bạn hơn,còn việc cho tụi nó đỡ cắn nhau thì hết cách rồi cá la hán dữ vô cùng,nếu muốn vẫn có thể bạn mua thêm cá bột về thả vào nuôi chung sẽ giảm đc tình trạng cắn xé nhau đó là cách hiệu quả nhất!!!!

3. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác ngăn cái bể ra làm 4 có thể ngăn dọc, sao đó ngăn ngag, như vậy cá đỡ nhát và nhìn đẹp hơn, còn giống gì thì đợi lớn chút mới biết chứ cá bột cỡ đó giống nào nhìn cũng như nhau à (từ kkf), vài dòng goóp ý

4. abba_tran

abba_tran New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mới mua mấy nhóc la hán con về nuôi ,chúng đánh nhau rách hết cả đuôi,.Mình lá người mới nuôi cá La Hán, thấy bài viết của các bạn về cá la hán rất ý nghĩa ,thay mặt những người mới nuôi xin cảm ơn sự chia sẻ kinh nghiệm của các bạn.

5. Trọng Hoàng

Trọng Hoàng Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảnh báo! nếu mới nuôi xin tham vấn thêm các các bạn trên diễn đàn để mua cho đúng chổ, đúng giá. kẽo không thì bị gạt đó. Bài học kinh nghiệm của tôi, đau lắm!

6. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách tốt nhất là ngăn ra bạn ah`,như vậy cá sẽ sung và dạn dĩ hơn

7. hiep

hiep Guest

xin hỏi các bác ở ngoài Bắc( Hải Phòng)Thì chỗ nào có bán cá La Hán con,bác nào biết thì chỉ cho mình với nhé.Nếu bác nào ở Thái Bình thì Mình biết anh TuongManh có cá La hán con đó......

8. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    to Hiep: mới chơi la hán thì có nhiều rắc rối cơ bản gặp phải lắm Hiep nhé!, mình tuy chơi chưa lâu (độ chừng 1 năm hơn thôi) nhưng cũng rút ra được một số kinh nghiệm mà mình muốn chia sẻ với các bạn mới chơi thôi, chứ còn các "chuyên gia" thì mình cần học hỏi nhiều:
    * Khâu chọn cá:
    Nếu chơi từ cá bột thì chọn cá bố mẹ giống tốt, có đầu, mình ngắn, mỏ cụt... đặc biệt là lai F1, F2 thì khả năng kế thừa di truyền cao, tỉ lệ lên đầu cao hơn.... bạn nên mua cá cở hạt đến đầu đũa thì tốt, vì lớn hơn chút sẽ qua mấy lần sàn lọc của "cao thủ" cá đẹp khó đến tay mình lắm.
    Hoặc có tiền hơn thì mua cá trung bình 2 ngón đã có đầu, châu, chữ, vì cở này bạn có thể biết được khi lớn đầu cá sẽ phìn ra theo dạng nào, đầu chòm tới hay đẩy lên.... nên lựa con có bản đầu (trán) rộng và phình to tròn cao thì sau này đầu đẹp hơn, .. tuy giá có mắc nhưng nếu chơi cá bột 2 tháng mà kết quả không đạt thì còn lỗ công sức và thức ăn nhiều hơn.
    Hay "bê" đại 1 em lộng lẫy luôn (không khuyên) vì chưa biết cách chăm sóc cá sẽ bị xuống cả đầu lẫn màu, thậm chí chết vì lý do sốc nước hay ...
    * Cách nuôi:
    có thể nuôi chung 1 hồ cho tiện chăm sóc, nước không cần nhiều lắm, quan trọng là làm sao cho nước sạch sẽ, cung cấp đầy đủ oxy cho cá (chạy máy lọc & thay 1/4 hay 1/5 nước mỗi ngày thì tốt hơn), cẩn thận cá con bị máy hút, bạn có thể dùng miếng xốp khoét 1 lổ để đầu hút máy bơm vào đó, vừa tránh hút cá con, vừa hút cặn vào nước sẽ sạch hơn; đầu nước ra chỉnh vừa phải đừng mạnh quá khiến cá bị nước cuốn, có thể cho chảy vào thành hồ hoặc gắn ống truyền từ hộp lọc xuống mặt nước luôn.
    Không nên cho ăn trùn chỉ làm cá mất châu, ăn "lăng qoăng" ấu trùng của muỗi giúp cá phát triển châu (kể cả cá con lẫn cá lớn), hay ăn tép tán nhuyễn là tốt rồi, mình thấy cho ăn TOP thì châu cũng OK lắm.
    Khi cá lớn bằng ngón tay út thì có thể tách ra, hoặc trễ hơn chút cũng được nhưng tách sớm thì có cá mủ sớm!, dùng kiếng ngăn hồ ra sao cho mỗi con trung bình 4 tấc vuông là được rồi... rộng hơn cũng tốt nhưng quan trọng là phải có bạn cho nó kè (tức là ít nhất phải có 2 con để chúng thấy nhau qua tấm kiếng ngăn, điều này kích thích bản năng tranh giành lãnh thổ, cá sung hơn, hung dữ và tạo ra su hướng phát triển đầu)
    KHi cá gần hoặc bằng 2 ngón bạn thấy con nào bung đầu, bản rộng giữ lại nuôi, còn không thì "tiển" luôn cũng tốt; tuy nhiên vẫn có trường hợp cá lớn 3 ngón hơn mới bung đầu, nhưng hơi hiếm......
    một lúc không thể nói hết, vài góp ý nhỏ để bạn tham khảo, có chỗ nào chưa đúng mong các bạn chỉ thêm!

9. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cứ post hình cá bạn lên đi chứ nói khơi khơi thế ai mà biết được chứ !!!

10. timhieuthem

timhieuthem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng nuôi 8 chú cá lahan ngần bằng ngón tay cái ( nuôi chung 1 hồ ) nè bạn mà nó có cắn nhau đâu nè bạn cứ nuôi chung 1 hồ đi nếu nó cắn nhau thì tại nó ko quen nhau đấy mà sau vày hôm là tụi nó làm bạn với nhau à mà nếu chúng cắn nhau thì bạn cứ cho chúng ăn thế là song . đây la kinh nghiệm của mình khi nuôi cá bột ... ac..ac

11. hiep

hiep Guest

cám ơn bạn nhiều lắm,những điều chia sẻ của bạn sẽ giúp ích cho mình rất nhiều,khi nào chụp được ảnh của chúng mình sẽ post lên để các bạn đánh giá giúp.Trân thành cám ơn những lời góp ý của các bạn.Thân