Mình mới nuôi cá và muốn hỏi về cá đẻ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi rokai, 3/9/11.

1. rokai

rokai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới nuôi cá cũng hơn 1 tháng rưỡi rồi.
    _ Hồ nhà mình là 4x6, có lọc ba ngăn bằng san hô và bông lọc.
    _ Hồ trống trơn, không có sỏi nền, hay cây thủy sinh gì cả. Lúc trước có sỏi trứng nhưng sau một thời gian thấy lớp nền dơ quá, cho ăn trùn chỉ, cá ăn không hết, trùn toàn chui xuống lớp nền, nên bỏ luôn lớp sỏi trứng.
    _ Lâu lâu cũng dùng men vi sinh của Mai Việt.
    _ Hồ nuôi: cá mún, cá molly, bảy màu, đuôi kiếm.
    Vấn đề muốn hỏi:
    1/ Cá bảy màu mái đã có đốm đen ở bụng rồi mà vẫn không thấy đẻ gì cả.
    2/ Cá mún đỏ mái vài con bụng cũng to lắm rồi, cá đực dí hoài mà vẫn không thấy đẻ.
    3/ Cá molly mái khi mua ngoài tiệm về thì đẻ ngay. Sau đó vớt ra ngoài cho đẻ tiếp thì cá không đẻ nữa (nhìn cá có vẻ sợ, mặc dù vớt ra thau cũng có nhiều rong). Vớt trở lại hồ cá ngưng đẻ luôn.
    4/ Mình đã 2 lượt cá con molly vì bị cá lớn ăn. Khi vớt cá con ra ngoài thì không biết cách chăm sóc làm sao hết. Cho ăn dầu ăn thì ngày hôm sau thấy nước đục nên ngưng. Mình chưa thử cho ăn trùng cỏ.
    5/ Dùng lọc bằng san hô và lọc bằng sứ vi sinh cái nào lợi hơn?
    6/ Có nên sục khí liên tục hay không?
    7/ Hồ không có đèn nền có ảnh hưởng gì đến cá không?
    Mình mới nuôi cá mong các bạn giúp mình.
    Đây là hồ nhà mình
    Đây là bụng cá molly cái

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    -cá bảy màu cái của bạn bạn có theo dõi nó mang thai bao lâu không thông thường nếu bạn cho ăn đầy đủ sau 21 đến 22 ngày mang thai nó sẽ sinh con bây giờ bạn thấy bụng nó đen và vẫn to căng thì cứ vớt nó ra thả bể sinh sản riêng đừng sốt ruột
    -cá mún thường đẻ rải rác chứ không bao giờ đẻ hết ngay 1 lúc có lẽ nó đã đẻ và bị cá to ăn mà bạn không biết
    -cá molly khi bạn mới mua về đẻ ngay mà bạn bắt thả ra ngay thế nó bị street nên không tiếo tục sinh sản nữa
    -khi có cá con bạn nuôi chúng bằng thức ăn khô của cá lớn loại từng mảnh đó(flake food)nhưng phải bóp thật vụn ra cá con mới ăn được cá khi mới sinh được 3 ngày đầu tiên cá có noãn hoàng(thức ăn dự trữ)nên bạn không cần cho ăn trong 3 ngày đầu tiên đó

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:36 PM ----------

à thêm nữa bạn dùng lọc như vậy là quá tốt rồi sủi khí thì khi nào đêm bạn tắt đi cho cá ngủ nuôi cá 7 màu thì nên bật đèn 8 tiếng 1 ngày để cá lên màu đẹp cường độ ánh sáng không quan trọng

MITMI and netonly like this.