Minh moi nuoi HM nen co van de muon hoi..?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi phansang, 6/9/08.

1. phansang

phansang New Member

Thích đã nhận:
    3
    Cho mình hỏi HM khoản mấy mùa thì có thể hót và chọi tốt nhất và chúng có thể sống được bao nhiêu năm trong lồng..?
    Mình mới mua một chú họa Mi nghe đâu cũng được 4,5 mùa rồi như vậy có già quá không (mình chủ yếu nuôi chim hót)...?
    Ở nhà chú này vẩn đang hót rất tốt, cầm lồng trên tay cũng hót.
    khi nào mình sẻ post hình chú Em lên cho các bạn đánh giá.

xin chờ hồi âm của bạn.. Thanks.

KtsBim thích bài này.
  2. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Họa mi hót thì một mùa là chơi tốt rồi, còn mi chọi thì phải hai ba mùa trở lên đồng thời nó phải được tập luyện và cọ xát nhiều thì đánh mới hay. Chim HM sống được bao nhiêu năm lồng còn phụ thuộc vào việc nó đã sống ở rừng lâu chưa? thông thường chim họa mi sống được hơn chục năm, tớ đã thấy có người nuôi trong lồng 15 năm chưa kể thời gian nó ở ngoài rừng, con chim của bạn mới được 4-5 mùa là đang ở đỉnh cao phong độ đấy chưa già đâu cố chăm cho thật tốt vào nhé. Chúc có một con chim như ý. Thân

KtsBim thích bài này.
  3. SinhVậtCảnh

SinhVậtCảnh Active Member

Thích đã nhận:
    49
    4 - 5 tuổi là già lồng rồi độ tuổi này chim rất căng . Có điều này tớ cũng tham luận với các bạn tuổi thọ của mi cao nhưng cũng như con người tài năng đến đâu cũng tàn phai theo năm tháng , chim mi hầu như chỉ hót căng nhất trong 7 năm còn sau đó sẽ xuống dần và càng ngày yếu đi . Vốn kiến thức ít ỏi mong các bác già làng trưởng bản cho ý kiến +__+

KtsBim thích bài này.
  4. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    Đầu tiên , bạn phải xác định con chim bạn đang có đã 4 -5 tuổi lồng nhưng mức độ sung mãn , bay nhảy , hoạt động của con chim bạn ở mức độ nào - các cụ nhà ta hay nói từ chuyên môn là chim có còn CỐT hay không ? Nếu chim còn cốt thì bạn nên có chế độ nuôi thích hợp để giữ cốt cho chú chim của bạn .
    Thông thường chim có tuổi lồng 1 năm đến 3 nãm dùng để ĐÁNH ĐÔI , chim có tuổi lồng từ 4 năm đến 6 năm dùng để ĐÁNH HỘI .Tuy nhiên còn phụ thuộc vào độ Già Rừng và bản tính Hung Hăng Hiếu Chiến của chú chim của bạn nữa . Đôi khi ta may mắn lại gặp những chú Mộc Nhỡ chọi cực kỳ xuất sắc nữa . Vì thế , các cụ hay nói : duyên chim - vận chủ nữa đấy bạn .
    Chào Thân Ái .

KtsBim thích bài này.