Mình mới tập chơi cu gáy nên nhờ mọi người tư vấn

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hoanganh, 23/2/12.

1. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Mình mới tập chơi cu gáy nên nhờ mọi người tư vấn:
    Mình mới nhờ thợ chim mua giùm 1 cu khách gốc nam định ( mình hiểu là cu nuôi non lên) và 1 cu bổi già rừng nuôi được 2 năm gốc hưng yên hải dương. Khi giáp lồng thì chỉ con hưng yên hải dương là gù đấu, con cu khách nam định không đấu tý nào. Xịn hỏi cu khách mặc định khi giáp lồng nó không đấu hay là tại con cu khách này chưa căng hoặc là cu hèn nên nó không đấu?
    thứ 2 là nếu phân biệt đực cái bằng cách sờ ghim ( thợ chim sờ) có khẳng định được 100% không ( có kết hợp nhìn cườm và ngắm con chim). vì rất kết 1 con cu khách giá cao 3,5tr lấy về thợ sờ kết luận chim mái nên phải trả lại chấp nhận bị phạt tiền - giờ vẫn tiếc
    thứ 3 là xin các bác thẩm hộ con cu hưng yên hải dương này giọng là giọng gì
    Xin chân thành cảm ơn
    [YOUTB]http://youtu.be/HSg9QIzs_nY[/YOUTB]
    http://youtu.be/HSg9QIzs_nY[video]http://youtu.be/HSg9QIzs_nY[/video]
    [video]http://youtu.be/HSg9QIzs_nY[/video]

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con này hình như là son bác ơi dưới em gọi là tiểu, gáy rất giống chú tiểu nhà em hihi 2 cốt lỡ 1..cu khách mà 3,5t hả mắc lòi mắt luôn mà bác mê thì hốt, cu khách ở nhà gù ác là đằng khác chỉ đi bẫy em nó hơi dỡ, cu khách lạ chủ nó thế nếu là cu con mới lên tụt lửa là bìng thường mốt nó wen nó gù cả ngày bác khỏi ngủ luôn..sờ gim tới già chưa chắc nữa bác ui đợi em nó đẻ thui=))

3. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
    son là giọng gì vậy bạn?..............................

chuongcana and hungvcb like this.
  4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    éc thì bác cứ coi nó như hai cái loa trái và phải chỉnh cả hai loa bằng nhau thì gọi là đồng(chuông), loa trái có âm cao hơn là son là kim..còn loa phải ồm ồm là thổ là sền..âm nào cũng dc nếu cái cặp loa tốt thì nghe nó tê tái còn loa kêu rè rè thì giọng gì cũng thịt=))

5. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    trước tiên e xin chào mừng bác đến với thú chơi tao nhã đồng quê.chúc bác gặt hái được nhiều e cu mới.
    bây giờ e sẽ vào chủ đề bác đưa ra:ở quê em chú này gọi là kim pha bác à.gọi 5 là chủ yếu.bác nên làm cái clip e nó dỗ thì mọi người sẽ đánh giá được sâu hơn.
    thứ 2:không có 1 cái đánh giá nào chính xác 100% về xác định đực cái của cu gáy,tất cả chỉ là tương đối mà thôi.
    nhân đây e có vài diều để thấy được cái khó trong việc đánh giá đực cái:
    lần đầu tiên va vấp vào cu gáy e nuôi 1 cặp gáy non.cứ như nhận định mọi người đánh giá thì chim to,mình dài,ức nở,nói chung là bộ đẹp là đực.e chọn nuôi con ý,còn con kia e để lại cho quán chim cảnh vì nó bé quá,nhìn xấu kinh.e cứ chăm chút,nâng niu chim cưng từ ăn uống vệ sinh lồng sạch sẽ.rồi 1 năm trôi qua,nó đã biết gụ chủ,e sướng lắm,cứ vẫy là gụ,ai cũng thích.thế mà ai biết được chữ ngờ.chim cưng của e đẻ.
    ở gần nhà e có 1 ông cụ nuôi 1 e gáy 4 năm,bóng bộ đẹp,đuôi dài,nó chỉ biết gụ chủ,không gụ bóng,không gụ đồng loại khi kè vào=>>mặc dù rất tiếc vì em nó giọng thổ khá hay nhưng ai cũng đánh giá là cái,a bạn e mua giá chim cái 400k về chủ trương ghép đẻ,vậy mà khi thả vào chuồng đẻ mấy hôm thấy nó gụ ghê gớm,thế hóa ra lại là đực.
    a bạn e nuôi tầm 30 lồng gáy,là người khá kĩ tính trong việc lựa chim mộc vậy mà vẫn dính 1 em cái.
    e nói vậy để thấy rằng việc lựa chọn,phân biệt đực cái cũng không phải là điều dễ dàng.
    có đôi lời với mọi người.xin đừng ném gạch e mà tội cho e lắm.thân!

6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    ôi thanks bác nhe bác quả là chân tình với ae, sao mà nghe thông lỗ tai thế quả này em phải ném gạch bác thui=))=)) chít này

7. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
  8. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    to bác hoanganh:bác có chú gáy đẹp,bác quay góc tối quá nên khó nhìn chim lắm kỹ lắm,bác nên làm cái video gáy dỗ thì mọi người sẽ nghe rõ chất giọng của chim hơn,nên quay chim ở ngoài trời bác nhé,giọng trong nhà ống khó nghe chuẩn lắm
    thân!

Last edited: 1/3/12
    hoanganh and hungvcb like this.
  9. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
    tại đi làm ban ngày tối mới về cho vào nhà, để Cn làm cái clip ban ngày bổ sung. thank

mechoethan and ductronglc like this.
  10. cuacong

cuacong Banned

Thích đã nhận:
    116
    Chuyện nhầm là bình thường trong chơi cu gáy. Chơi họa mi có rất nhiều cao thủ thế có cao thủ vẫn nhầm giữa đực và mái..... Tất nhiên là lúc đó chỉ có mình con mái, chứ không có một con đực nào ở đó. Chim, gà.. có con đực nhưng có mã mái, có con cái có mã đực. Trong chơi chim nhiều cao thủ vẫn nhầm là thường tình.

mechoethan, PHIOMON and BigBird like this.
  11. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
    clip mới nhờ các bác bói dùm
    [video]http://youtu.be/gS8UVCXYhAs[/video]
    [video]<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/gS8UVCXYhAs" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>[/video]

motngaybinhyen thích bài này.