Mình mới tập nuôi cá Dĩa

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi nguyenthimythai, 13/9/06.

1. nguyenthimythai

nguyenthimythai Member

Thích đã nhận:
    0
    Đay la bầy cá hôm trước ma có 1 con bị lở và die roi ~X( , vi minh phat hien bệnh qua trễ. Cũng may nhờ chia se đc kinh nghiệm nên các em còn lại hom nay đã khoẻ. mời các bác!!!!:-* he he; :D

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nói thật với anh nha , nhìn cá từng con 1 cũng gọi là được nhưng nếu nhìn tổng thể hồ cá gồm màu nhà và chủ nhà đều ...........chìm lỉm ko nổi màu với nhau tí nào chì có bồ câu là nổi hơn tí, em có cảm giác là bụng cá đã hóp lại ( mang bệnh bênh trong ) con da rắn trực diện góc phải và con góc trái( mặc dầu bị che bớt) rất có nét , bồ câu anh tách riêng ra nuôi sẽ phát triển hơn cả thân thể và màu. ko chỉ riêng cá dĩa mà cả các loài cá nếu nuôi chung chúng khi màu con nổi và chìm ( như xanhlam, lam với đỏ malboro hay red melon) thì màu của đỏ kia có thể bị nhợt nhạt đi với các con xung quanh...nhưng trường hợp 1 con mà nổi màu như con da beo chấm dốm beo da rắn thì ok

3. nguyenthimythai

nguyenthimythai Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn lời nhận xét cua Cây với cá, tại minh mới tập chơi nên tham lam nuôi nhiều đó má, sẽ lĩnh hội ý kiến cua bạn. Minh đang chuân bị hồ đẻ tách no ra đây :D . ma đúng như bạn nói, hinh nay mình chup cách đay 1 tuần, hiện nay nó đã bệnh đã phát ra ngoài, mình ngâm thuốc cho nó rồi. hy vọng se mau khỏe :D

4. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ơi cho mình hỏi: mình có 1 cặp cá đĩa,mình cho nó ăn cá nhỏ,nhìn chúng săn cá ăn vui ghê,nhưng sao chúng ko ăn hết con cá mà chỉ cắn chết rùi để đó thế nhỉ ? như thế làm hồ nước bị bẩn.Chán thật.
    Mong các bạn chỉ giúp.Thanks

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    có thể CAMAP cho cá mồi vào bể quá nhiều , mà cá dĩa mà bạn đổi thức ăn liền thì cá cũng nũng nịu làm dỗi với hàng mới đó nên cho từ từ ít một , hay bạn có thể cho cá treo mỏ 1 ngày rùi qua ngày sau cho ít cá mồi vào cá đói rượt sănngay rùi chiều hay vài giờ sau cho thêm tí nữa , cá ăn thức ăn mới ....dần dần wen và cứ thế mà tập cho cá

6. Bé~~~Cá

Bé~~~Cá New Member

Thích đã nhận:
    0
    àh thì ra là vậy. cá của em cũng giống trường hợp cá của camapthui đó. nhưng dạo này cá em nó bị nỗi những hạt trắng nhỏ xíu ở kỳ trên, phía sau đuôi cũng có nữa :(, vậy mấy anh biết cá em bị gì không??? giúp em với, không thì cá em die mất T_T

7. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá dĩa cũng giống các loại cá săn mồi khác.Khi bạn cho cá ăn wa nhiều và chúng ko ăn hết dĩ nhiên số cá còn lại sẽ bị chúng cắn chết do là khác loại và cũng là tranh giành lãnh thổ vậy thui.Đừng nói chi cá mồi nếu bạn vừa mua 1 em dĩa khác về thả chung chúng cũng sẽ cắn nhau mà thui đấy là tính cách của cá rùi bạn.nên nếu sau này bạn cho ăn ít lại khi chúng ăn hết hãy cho thêm vào.

8. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    cc: Bé~~cá : Cá em bị nấm thôi ko gì ghê gớm. Em cho muối hột khoảng 2-3 nắm tay vào hồ 1m sau 1 ngày thay nước 1 lần. khoảng 3 ngày là hết bệnh thôi. nhớ làm vệ sinh mấy cái hộp lọc luôn nha bé. Có thể cắm sưởi cho cá nhiệt độ để 30oC.
    Chúc em có những con cá dia đẹp nha.

9. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cá đĩa của anh cũng đẹp lắm...có điều có vẻ nhiều quá...chăm sóc khó và dễ lây lan bệnh tật...

10. sucsong_HN

sucsong_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    moi tap nuoi the la duoc nhieu kinh nghiem rôi, mong ca ban ngay cang dep nhe