Mình mới tập nuôi chào mào nên muốn hỏi?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi SaoMyDuc, 2/7/08.

1. SaoMyDuc

SaoMyDuc Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Minh nuôi một con chào mào đít đỏ được khoảng 2t rồi ,bây giờ cu cậu đang tập hót nhưng mình chưa thấy má nó có mầu đỏ giống như CM của các bạn , thứ 2 là làm cách nào phân biệt được đâu là chào mào trống CM mái vậy . Mình thườn treo CM ở dưới gốc cây nên k biết như vậy có bị thiếu ánh sáng quá k .
    Bác nào có kinh nghịêm xin chỉ dùm .thanks

2. SaoCamau

SaoCamau Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nói CM 2t mà vẫn chưa đỏ má là coi chừng chim mái. Cách phân biệt cũng dựa vào tiêu chí này, con đầu to, mỏ to, đỏ tách nhiều ở má, mũ cao và trông lanh lợi đích thị là con trống, con mái ngược lại các tiêu chí trên.
    Bạn ở HN có nhiều điều kiện để tuyển chim CM, ban có thể về chợ phiên Hà Đông có rất nhiều chim. Treo lồng như bạn là hợp lý, nhưng cũng đừng để nơi quá râm mát. Chúc bạn có chú CM đẹp.
    TB: Nếu có điều kiện bạn pót ảnh chú CM lên cho AE oánh giá nhé....

3. SaoMyDuc

SaoMyDuc Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn SaoCaMau , cho mình hỏi thêm bây giờ có phải mùa CM thay lông k , trong thời kỳ này nên cho ăn gì là hợp lý để CM có bộ lông đẹp . Hiện tại mình đang cho ăn cám chim và mỗi tuần một quả chuối + dưa hấu và ớt đỏ .

4. SaoMyDuc

SaoMyDuc Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cho mình hỏi thêm là có phải đây là mùa thay lông k .trong thời kỳ thay lông thi cho CM ăn gi để lông nó mượt , Hiện tại mình cho ăn cám chim và một tuần 1 quả chuối .

Last edited by a moderator: 2/7/08
  5. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Một số con thì đã thay xong bộ lông, nhưng có một số thì bây giờ mới bắt đầu thay. Trong quá trình thay lông, bạn nên cho chim ăn uống đầy đủ chất, như bột chim có trộn thêm cào cào khô hay tép biển (khuyếc) được sấy khô, nên thường xuyên cho chim tắm để lớp vảy bọc lông dễ bị bung ra. Tốt nhất là cho chim tắm ở khoảng 10h - 11h. Ngoài ra thường xuyên cho chim ăn những loại trái cây có màu đỏ để chim bổ sung thêm nhiều sắc tố khác, giúp màu lông ở đít mà má được đỏ chói : chuối (cắt lát mỏng thôi, tránh trường hợp chuối để lâu sẽ bị chua, nên cho ăn chuối mật mốc), cà chua chín (cắt 1/2 quả bỏ vào lồng cho chim ăn), cà rốt phơi kho xay nhỏ trộn vào bột chim ăn....

2-3 ngày cho chim ăn chuối một lần, còn những ngày khác thì cho ăn những loại trái cây khác. Buổi sáng nên nhớ mang chim ra phơi nắng sớm, nhưng không được phơi lâu nha!

6. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    chào mào cũng ăn ớt nữa hả bạn, xưa nay mình chưa thấy ai cho chào mào ăn ớt bao giờ

7. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cách lựa chào mào chuyền trống.
    Chào mào chuyền trống chưa trổ má đỏ nhưng chùm lông hậu môn có màu đò lợt rồi. Chọn con nào to, dài, đứng thẳng, chóp nhiều lông dầy thẳng màu đen, hai má lông thật trắng,lông ngực sáng, lông lưng sậm nhiểu. Lúc này chim biết nói gió ít bạn theo dõi bắt chắc ăn nhất.

8. SaoMyDuc

SaoMyDuc Active Member

Thích đã nhận:
    4
    ptde >Có no ăn ớt tốt lắm ,quả ớt cay sè mà nó vẫn ăn được bạn ạh
    anhnam >Vậy con CM của mình là trống rồi vì đít nó đỏ rồi má cũng thấy vài sợi lông đỏ .(chào mào cái thì đít k đỏ ah bạn)
    HCN> cám ơn bạn nha có phải bạn ở Đà Nẵng k .

9. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chào mào chuyền mùa này có con trổ vài cộng lông đỏ ở hai má, cái nầy nhìn kỷ mới thấy. Chim của bạn có vài lông đỏ ở má đích thị trống rồi, chia vui cùng bạn.

10. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Thế thì khi đi mua phải nhìn cho thật kỹ đúng không huynh, nếu cẩn thận hơn mang theo kính lúp cho chắc ăn:laughing:. Cảm ơn sự chỉ giáo của huynh nhé, ý kiến rất hay đấy.

11. SaoMyDuc

SaoMyDuc Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Đây là ảnh cu cậu lúc bé ,May hom nữa về nhà mình chụp ảnh gửi các bạn xem dùm

12. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    theo mình biết thì chào mào mái 2 bên má cũng có lông đỏ ở má đấy, nếu chỉ căn cứ vào đặc điểm này e rằng không ổn lắm

13. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chào mào trống và chào máy trông rất giống nhau chỉ khác nhau về giọng hót và tính lanh lẹ thôi, không phải chim chưa có má đỏ là chim máy đâu bạn mà đó là chim non hoặc chim chuyền chưa trổ đó thôi.

14. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Vậy là chào mào của bạn còn non quá.Chưa có má đỏ.còn treo nó dưới gốc cây thì ko sao đâu, ngược lại tốt lắm bạn a.nếu nói nó trống hay mái con phụ thuộc vào tiếng kêu của nó em a.nếu nghe nó ''wit tu wiu'' hụt hẩn mái rồi bạn ơi. Và ngược lại nha.

15. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    vấn đề này trên diễn đàn có nhiều lắm rồi mà.bạn chịu khó tham khảo...

16. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cách phân biệt chim chào mào trống mái đã trổ.
    ----------------------------------------------
    Chim trống to dài, lông lưng nâu đậm, mào đen cao to, lông ngực và chòm lông hai má to thật trắng, chòm lông đỏ hai bên má lớn, lông hậu môn đỏ lợt. Chim trống hót nhiều lớn, kéo dài.
    Chim mái nhỏ 8/10 trống, lông lưng nâu lợt, mào đen lợt ít lông lại thấp, lông ngực và chòm lông hai má nhỏ trắng xỉn [dơ], chòm lông đỏ hai bên má ít, lông hậu môn màu đỏ cam. Chim mái hót nhỏ ngắn lại ít.
    Tóm lại chim chào mào trống có 3 màu đen, trắng, đỏ rõ ràng tươi sáng, tướng tá to lớn đẹp dáng hơn chim mái.

17. LÊ ĐỨC ANH

LÊ ĐỨC ANH Active Member

Thích đã nhận:
    9
    các anh cho em hỏi là con chào mào của em mới mua về đc 1 tuần rồi nó hót rất tốt mà rất nhiều giọng với lại bạch lưởi nó ra ko có đốm đen ở lưởi nhưng mào thì cao lắm má của nó chỉ có 1, 2 cộng lông đỏ gì thôi cho em hỏi là con chào mào của em là trống hay là mái và khoảng bao lâu nửa có thể làm chim mồi đc . thanks !

18. SaoMyDuc

SaoMyDuc Active Member

Thích đã nhận:
    4
    ảnh cu cậu khi đã lớn đang hót chuyện đấy các bác ah .

19. SaoMyDuc

SaoMyDuc Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Đây là ảnh cu cậu lúc bé . [​IMG]