Mình muốn khoe cây Lộc Vừng!

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi hanggiadung.vn, 3/7/08.

1. hanggiadung.vn

hanggiadung.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mới làm cái Tuor về miền Bắc, Thăm nhà người Bác, thấy có cây Lộc Vừng cũng đẹp, mình muốn khoe cùng cả nhà!:D

Chê: nhỏ nhỏ! Khen: to to nha các bạn!:p

2. tranthai162000

tranthai162000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    ??? cây này sao giống cây chiếc ? mọc ở bờ sông lá thật to,ra hoa nhìn giống y chang lộc vừng nhưng màu hồng nhạt ??? sau đó đậu trái thành chùm như chùm dâu vậy.nếu là cây chiếc ra cặp bờ sông ở quận 12 thì rất rất nhiều
    còn đây là hoa lộc vừng mà mình biết

huynhngochien thích bài này.
  3. hanggiadung.vn

hanggiadung.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng không rành lắm! Nhưng Bác mình là chủ tịch hội đồng 2-3 công ty lớn, nên được tặng, không lẻ bác mình bị tụi nhỏ nó Thuốc rồi sao ta? Thêm một chút thông tin nữa là: hôm ra bờ hồ uống cà fê, mình có thấy cây giống như vậy, hỏi và được các nhân viên ở đây chỉ cho xem cây Lộc Vừng ở bờ hồ, giống y chang mà!

4. tranthai162000

tranthai162000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    càng nhìn mình càng chắc rằng đó không phải lộc vừng rồi.
    có anh em nào có đồng ý kiến mình không ?
    p/s
    Họ Chiếc có những cây ra chùm hoa thòng dài nở rất đẹp, đa số là cây hoang dại. Mùa này hoa Chiếc nở rất nhiều.
    Đây là vài loại Chiếc có ở ngoại ô TPHCM :
    1. Barringtonia acutanggula : Chiếc, Lộc vừng
    2. Barringtonia acutanggula subsp. spicata : Lộc vừng đỏ, Chiếc khế

Last edited: 4/7/08
  5. lnqh

lnqh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Lộc vừng có hai loại:
    1- Loại lá nhỏ cho bông màu đỏ - thường chơi cây cảnh hơn.
    2- Loại lá to cho hoa gần như màu trắng -
    Cây của bác bạn là loại lá to rồi.

6. qvd

qvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Đây là loại lộc vừng lá to có hoa dài và có màu trắng. Khi nở (Từ 20h) có mùi thơm. Còn loại lá nhỏ thì hoa ngắn không có mùi thơm.
    Một số nơi gọi là cây mực (Nam điền).
    Mình cũng có 02 cây như vậy.

7. lola_mx

lola_mx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    lộc vừng nhà em trồng mấy năm rồi mà chả thấy ra hoa gì sất :(. Có phải chỉ có " cây cái" mới ra hoa không các bác :-s. Em thấy người ta bảo thế chứ em cũng không rõ lắm :-s

8. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Cây lộc vừng of bác hanggiadung.vn đẹp quá , nhìn rất mê !
    ♥♥♥ Em rất mê chơi chim và cây cảnh , chim chóc còn biết tý tẹo chứ cây cảnh thì mù tịt , nay sang đây học hỏi các bác , mong các bác chỉ giáo !
    @ hanggiadung.vn : Cây lộc vừng đấy mà treo cái lồng khuyên của em vào thì kứ gọi là ....♥ !

9. sorciere

sorciere Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Thế còn 2 cây này thì thế nào hả bạn?

Mình chụp bằng đthoại thôi nên ko rõ lắm.

10. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mấy cây này đều đẹp cả, nhưng hoa của nó có ý nghĩa gì ngoài vẻ đẹp không mà em thấy người ta chú ý đến nó nhiều vậy các bác?

11. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Tên cây manh ý <Lộc nhiều như vừng> hay lộc nhỏ,lộc không to nhưng nhiều..=))=))=))

12. vqcuong

vqcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Từ ngày kinh tế phát triển thì giá trị cây Lộc Vừng lại nằm ở cái tên:laughing: được cha ông ta đặt từ đời nảo đời nào., mình lăn lội đi mua nó cũng chỉ vì cái chữ LỘC...

13. anhhn

anhhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Theo như em được biết thì đúng là lộc vừng có 2 loại đấy, loại lá nhỏ và lá to cho hai loại hoa đỏ và trắng. Ở miền trong hình như có nơi gọi là cây gừa (lộc vừng lá to) thì phải. Hai loại này hoa đều đẹp cả nhưng làm cây thế thì loại lá nhỏ làm sẽ hay hơn

14. thanhtien

thanhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    he he cây bác tranthai chụp vẫn còn rất nhỏ so với hai cây ở giếng đình quê mình tiếc là không chụp được hình cho các bác chiêm ngưỡng

15. lnqh

lnqh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cây này của tớ không biết thế nào?

16. phamkhacl

phamkhacl Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng rất đồng ý với ý kiến của các bác . Lộc vừng có hai loại. Đây là loại cây đang rất ăn khách tại Hải Phòng và Quảng Ninh. Khi nào các bác có dịp ra thăm Bãi cháy - Quảng Ninh. Các Bác vào khu vui chơi Tuần Châu. Các bác chỉ có mà lác mắt nhìn vẻ đẹp lộng lẫy và kiêu sa, mềm mại của hoa Lộc vừng đỏ trồng dọc bên hồ.. Chà. Bác hãy nhớ mang thật nhiều film mà chụp ảnh nhé

17. tunglahan

tunglahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Chào cả nhà. Thực ra thì lộc vừng co 3 loại về cơ bản dây hoa là giống nhau , nhưng độ dài có khác nhau . Lộc vừng hoa đỏ có từ nghệ an trở ra các tỉnh phía bắc , còn từ Nghệ An trở vào thì có thêm loại hoa mầu trắng và vàng hai loại nay là dầy và xanh thẫm thân cây có thể cao tới 10m , còn loại hoa đỏ cây chỉ cao khoảng 5 đến 6 m .

18. Hai_Bonsai

Hai_Bonsai New Member

Thích đã nhận:
    1
    Woa ! Cây thì nhỏ mà Răng bông nhiều rứa. Bác làm sao mà hay vậy. Chỉ cho tui với

19. dieuqn

dieuqn Member

Thích đã nhận:
    1
    Phải công nhận là cây đẹp thiệt. Nhưng em thấy mấy cây phía sau cây Lộc vừng còn đẹp hơn, vì nó có kiểu dáng Bonsai.
    Cảm ơn vì nghệ thuật

20. Gallus

Gallus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Lộc vừng? Tôi có biết! Đa số loại lá lớn, có hoa màu trắng thì ở phía Bắc, còn ở Quảng Ngãi chúng tôi thì chỉ có Lộc vừng lá nhỏ, màu đỏ. Phong trào chơi Lộc vừng ở Quảng Ngãi chỉ phát triển mới đây thôi. Nói thì nói vậy nhưng chủ yếu là làm kinh tế, hiếm có nghệ nhân nhà quê nào mà dám chơi cây (tức là để đó chơi chứ không bán), đa số là cây khai thác ngoài tự nhiên và chỉ có một vài người là có cây nuôi từ nhỏ nhưng gần đây họ cũng bán hết rồi. Cây nuôi từ nhở tuy không hoành tráng nhưng mà được cái ra hoa quanh năm, bên cạnh đó việc tạo dáng, tạo chi từ bé nên cây rất gút, mang tính nghệ thuật hơn là cây khai thác ngoài tự nhiên. Một số bạn nói rằng Lộc vừng của mình không ra hoa là giống cái, theo tôi điều đó là không đúng. Đơn giản có thể hiểu như thế này: Nếu là có cây cái và cây đực thì cây đựấiphỉ thụ phấn cho cây cái thì cây cái mới đậu quả nhưng làm cách nào thụ phấn cho cây cái khi mà cây đực không có cái tạo ra phấn? hehe! Các bác muốn cât Lộc vừng ra hoa tốt nhất nên cho nó sống trong môi trường nhiều nước, càng nhiều nước càng dễ ra hoa-đây là kinh nghiệm của cá nhân tôi và hoàn toàn là đúng như vậy nhưng với điều kiện là các chi của Lộc vừng đã đủ già để ra hoa. Một cây Lộc vừng nếu đang ra hoa mà bị bỏ khô một thời gian thì sau đó xem như tịt ngòi. Từ trước giờ cây Sanh được coi như là một cây chịu nước, được trồng, phối đá và đặt lên các hồ nước nhưng Lộc vừng còn chịu nước hơn lag Sanh nhiều! Chúc các bác sớm có Lộc!