Mình muốn nuôi chích chòe

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi hackerkido, 22/1/10.

1. hackerkido

hackerkido Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thấy mục chim chích chòe có ít bài mới quá,nên mạn phép mở bài này để xin ý kiến về việc nuôi chích chòe.Mình tính tập nuôi chòe,nhưng không biết nên nuôi loại chòe nào (Than,lửa ...nghe giống dế quá:D).Ai tư vấn mình giúp với.Ý mình là muốn một chú chim hót hay dáng đẹp đó;).Thanks pà con

2. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Mỗi loại chim nó có 1 cái đẹp mà người chơi thích nuôi khác nhau.Bác nói thế chẳng ai dám tư vẫn cho bác nuôi loại j, nhưng theo em bác nên nuôi choè lửa nhanh thuần và hót hét hay lắm, khi hót chim còn đánh đuôi tạch tạch nghe rất vui, đặc điểm thú vị nữa là chim có 1 bộ lông đuôi rất đẹp và dài nhìn phê lắm, Còn nếu choè than bạn nên kiếm 1 em chim đã thuộc và hót tốt rồi thì mua( giá thành hơi cao) bạn mới chơi mà chơi chim mộc sẽ rất nản. vài lời đóng góp Thân.

hufahp, thuyvnpt and quanst like this.
  3. hackerkido

hackerkido Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn bachmivuong nhé,sẵn tiện cho mình hỏi giá cả một chú chòe lửa khoảng bao nhiêu là được,còn lồng + phụ kiện nữa:D

4. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    chú choè lửa ở trong bác khoảng hơn 200k chim mộc, còn lồng thì tuỳ bác ah nhưng giá thấp nhất để có lồng nuôi choè lửa được thì khoảng 550k đến 600k còn lồng đẹp thì vô giá em ko thể biết được hết. Thân

5. hackerkido

hackerkido Member

Thích đã nhận:
    2
    Hjx,cái lồng mà mắc vậy sao,có anh em nào biết nơi bán uy tín không ?(tiệm là hay nhứt để dễ lựa chọn)

6. hadu

hadu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    897
    Con vật nào cũng có đặc điểm nổi bật và rất đáng yêu của nó. Than hay lửa cũng không ngoại lệ. Theo mình, tốt hơn hết bạn nên nuôi cả hai thứ. Than hót trong trẻo, véo von, âm thanh nghe rất "đã". Lửa thì nhiều giọng nhưng chưa réo rắc bằng than, nhưng nó chơi "sổng" thì rất tuyệt.
    Chúc bạn sớm có được những chú chim ưng ý.

quanst thích bài này.
  7. OrangeHorn

OrangeHorn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Mình cũng đả từng hỏi câu hỏi như bạn, và mình đả chọn Lửa không những vì giọng hót mà còn cái dáng đẹp yêu kiều của nó nữa.
    Tùy theo cái hầu bao của bạn, giá cả thì cở nào cũng có, còn chất lượng thì tùy bạn, bạn muốn loại nào thì trả tiền cho loại đó. Chúc bạn may mắn

8. chichchoecau

chichchoecau Guest

Cả than và lửa đều hót hay dáng đẹp bạn ạ , sao bạn ko nuôi cả 2 rồi tự so sánh . Nhà mình nuôi cả 2 loại , cá nhân mình thích than hơn . Have fun !

9. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Bác chích choè cau :) dạo này có vào cội HĐ dợt HM ko bác, bác có em choè than nào hay ko bác, em có nhu đầu đổi HM lấy chích choè nuôi đây bác :D có j bác pm nick yahoo em là thang_ngo080986 nhé

10. hackerkido

hackerkido Member

Thích đã nhận:
    2
    Hjx,không có anh em nào trong Sài Gòn chơi chòe seo:(

11. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    chòe lửa bổi (đuôi ngắn) + lồng mới (rởm, làm bằng sợi mây) + đầy đủ phụ kiện khoảng 250. Mỗi ngày đầu tư thêm 2k sâu, cào cào, dế, trứng kiến,cám trứng,...tối đa 1 tháng sẽ nghe hót. Bạn ra khu Mobiphone trên đường Thành Thái bán đầy. Nếu bạn cho biết nhà ở đâu còn dễ chỉ hơn nữa.

12. hungdecor

hungdecor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Nếu muốn nuôi để show hàng thì bạn nên nuôi lửa vì nó dễ đập vào mắt người chơi hơn nhưng than cũng ko kém bạn nhé, khi hót e nó vểnh đuôi lên xòe ra múa thì thôôôôi rồi, quá tuyệt lun...

hufahp thích bài này.
  13. triếtgà

triếtgà Member

Thích đã nhận:
    20
    theo mình thì nếu mới nuôi nên chọn nuôi chòe lửa vì chòe lửa rất dễ thuần , khi có kinh nghiệm thì nuôi tới chòe đất, còn chòe than nuôi khi muốn tập lòng kiên nhẫn vì loại này rất nhát và khó thuần mới nuôi mà đã nuôi chòe than rồi rất nhanh nản

14. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Nếu bạn không nhiều tiền + thừa kiên nhẩn thì nuôi chòe than, vì giá tiền mua 01 con chòe lửa + lồng ( dỏm ) = 04 con chòe than bổi + 04 lồng dỏm.
    Theo tôi thì nếu có điều kiện thì bạn nên nuôi cả 02 loại chòe Than và lửa. Nuôi Than bổi để nản vì nó nhảy nhiều và lâu dạn nhưng cũng có cái hay khi đã thuần được nó và nghe giọng hót véo von. Chúc bạn sớm có chú chịm theo sở thích.

hufahp thích bài này.
  15. meoconyeudau

meoconyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Bác mà ở Hà Nội thì nên ra nhà Hường ở Lý Nam Đế, giá ở đấy khá bình dân và cũng khá đẹp

16. hcm

hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Bạn mới tập chơi thì nên nuôi lửa vì dể thuộc, than nuôi chim bổi chóng chán lắm, còn nếu muôn nuôi than, bạn nuôi than con đi.

17. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    theo mình bạn cứ chịu khó tìm hiểu đặc tính của cả hai loại,thấy loại nào phù hợp với mình thì chơi loại đó. nếu nhà đủ rộng cộng với có điều kiện mua và chăm sóc thì chơi cả hai loại càng tốt ,nếu muốn bổi than nhanh thuần ,thì bạn thử áp dụng theo cách của mình xem thế nào nhé.than bổi mua về(tất nhiên là đã vào cám ngon lành)bạn hãy bạo tay nhổ hết lông cánh và lông đuôi đi(chỉ nhổ những lông lớn thôi nhé)để chim ở nơi hay có người qua lại những ngày đầu nhớ trùm áo lồng tốt nhé,nhưng đừng trùm áo lồng quá dày.dùng loại vải mỏng vừa phải,bạn treo chim dưới một sợi dây chun hoặc dây lò so có độ rún tốt,chắc bạn sẻ hỏi làm thế để làm gì ,mình giải thích luôn nhé,bạn treo trên sợi dây có sự đàn hồi mỗi lần chim muốn nhảy đều phải nhún lấy đà ,khi nhún lồng chim cũng có độ nhún theo chim thấy thế sẻ không dám nhảy nữa.mà có nhảy đi nữa thì cũng không thúc mạnh vào lồng đuợc,mình đã thử và áp dụng được cho đa số các loại chim hót sau một thòi gian bạn mở dần áo lồng và mở hẳn sau 10 ngày bạn nhé.đầu tiên có nhảy đấy nhưng không ảnh hưởng gì lớn đâu bạn ạ hàng ngày nếu có thời gian bạn năng cho nó ăn thêm sâu ,châu chấu,dế tùy loại bạn có thể kiếm được. sau khoảng tháng rưỡi chim sẻ mọc lại lông đầy đủ và lúc này chim cơ bản đã thuần hơn nhiều lắm rồi.nhưng còn tùy vào thời gian bạn dành cho nó và chế độ ăn thế nào nữa,chúc bạn tìm được chú chim như ý nhé,chúc thành công.

hufahp and quanst like this.
  18. huynhbao

huynhbao Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn mình ở đường TRỤC 30 PHƯỜNG 13 QUẬN BÌNH THẠNH bạn muốn nuôi chòe than hót múa hay chòe than đá.chòe lửa thì bạn pm cho mình 0909746019

19. lhanct

lhanct Member

Thích đã nhận:
    0
    Không có ai chơi chim cảnh ở Cần Thơ Quận Ninh Kiều ah?Mình cũng đang muốn nuôi 1 chú chích chòe mà không biết giá cả ở đây như thế nào với lại chưa có kinh nghiệm nuôi nên hơi sợ.Hic!toàn thấy Sài Gòn với Hà Nội.Yahoo của mình là:lhan_ct@yahoo.com ai ở Cần Thơ chơi chim cảnh tốt bụng giúp mình ha.

20. andypham

andypham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    302
    Than thì có chất kiêu hùng của con nhà võ,còn lữa thì có tính nho nhã của nhà văn,ko phải vì vậy mà lữa ko bít đánh nhau đâu nhé,nhưng lữa mà đá thì cũng như con cá phướng,sau một trận đánh thì sẽ tơi tả thảm lắm.Nếu bạn thích chơi chim hót dáng đẹp thì lữa là lựa chọn số 1.Giá 1 cái lồng lữa 80 nan cùng toàn bộ cầu cóng,áo lồng bố lồng,thì khoảng 300k thui,lồng chợ vẫn đẹp chán mà....thân

quanst thích bài này.