mình muốn nuôi chim chích chòe lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi haohaooi, 26/2/11.

1. haohaooi

haohaooi Active Member

Thích đã nhận:
    17
    thật ra là mình mê con này lâu rồi nhưng mà không biết nuôi nó ra sao các bác có kinh nghiệm chỉ mình với

ancaraven and hun like this.
  2. dwspro

dwspro New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thì có ít năm chơi giống chim này rồi. ở HN thì ko biết khí hậu có hợp không. chứ ở HCM thì nuôi dễ ec. nếu mới biết nuôi thì kiếm 1 em bổi
    tiêu chuẩn. mỏ nhỏ, đuôi dài càng dài càng tốt (chiều dài của đuôi tỉ lệ thuận với giá tiền), tướng gọn. mặt mày phải lanh lợi.
    cách nuôi cũng đơn giản. trong lồng lúc nào cũng nên có 2 cóng thức ăn 1 là sâu quy, 2 là cám (cám này có thể tự làm hoặc mua ngòi tiệm, cách làm cám là một nghệ thuật ). khoảng 2 ngày thì cho ăn cào cào non một lần. 2 hoặc 3 ngày cho tắm 1 lần ( chọn lồng tắm rộng cho nó thoải mái). tắm xong phơi nắng khoảng 20p.
    cong việc chỉ có vậy thôi...2 or 3 tuần đưa ra hội dzợt 1 lần. hi vọng mấy thong tin này sẽ giúp bạn ít nhiều.

3. maihac

maihac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,008
    chào bạn. bạn đã thích thì không nên suy nghĩ.. bạn sẽ có kinh nghiệm ngay khi được thực hành.

trân trọng

4. chao_mao_tn

chao_mao_tn Active Member

Thích đã nhận:
    12
    chòe đất co thể hoc giong của choe than dươc ko ?tại e mời tâp nuôi loại này

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:21 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:15 PM ----------

cho tầm nhiếu wa có ảnh hương gì ko ?? tại có nguơi nói tắm nhiều chim sẽ bi mất lửa

ancaraven thích bài này.
  5. Sáo Đen

Sáo Đen New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mới chơi chim chưa có kinh nghiệm thì bạn nên chọn con chim chuyền cho dễ, mới nuôi mà nuôi bổi dễ nản lắm. Chim thuộc càng tốt nhưng mà giá hơi chua.

ancaraven thích bài này.
  6. chimlua

chimlua Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Nếu bạn mê thì còn chần chừ gì nữa mà không chơi .Hãy chơi đi nếu có vướng mắc gì lên diến đàn mọi người sẽ giúp nhiệt tình mà.Thân

ancaraven thích bài này.
  7. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    cái j cũng vậy cả ... đam mê thôi chưa đủ , phải làm thì mới biết đam mê của mình đâu :d . Mặc dù mới chơi có hơi nản + tốn tiền ( do k lựa được chim ưng ý ) và thời gian nhưng được cái là có được bài học kinh nghiệm cho bản thân mình ... Bạn hãy cố gắng tìm hiểu nhưng bài viết trên dđ này , nó rất bổ ích cho bạn đấy :d . 1 điều nữa là giờ chưa có lửa bổi cho bạn chơi đâu , phải tầm 1 tháng nữa mới có lửa đầu mùa tha hồ mà lựa :d .

ancaraven thích bài này.
  8. manh khai

manh khai New Member

Thích đã nhận:
    1
    chích chòe lửa thay lông chậm quá

e mới nuôi một con lửa chuyền, lúc mới bắt về thì lông bóng mượt rất đẹp, nhưng nuôi được 3 tuần thì từ nhiên 1 cọng lông đuôi dài của nó bị rớt, chỉ còn 1 cọng, rồi đến 1 tuần sau cọng lông đuôi dài kia cũng rớt luôn, rồi cứ 4,5 ngày thì nó rụng 1 cọng lông cánh có khi rớt lông ức hay lông đuôi ngắn. xin các đàn anh chỉ dùm con chim của e nó thay lông hay là nó bị hoảng mà rớt lông. nếu là thay lông thì sao nó thay lông chậm quá vậy có cách nào cho nó thay lông nhanh hơn một tí được không? thời điểm chim rớt lông là tháng 10 dương lịch cho tới bây giờ là tháng 12 rồi đó các anh. nghe nói chim thay lông vào thời gian này thì mùa sau sẽ hót hay lắm phải không?

ancaraven thích bài này.
  9. giabao521

giabao521 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    mình cũng định nuôi chơi , bạn chỉ giúp chổ nào bán uy tín , làm sao biết lửa đầu mùa , giá cả ra sao .

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:10 PM ----------

mình cũng định nuôi chơi , bạn chỉ giúp chổ nào bán uy tín , làm sao biết lửa đầu mùa , giá cả ra sao .

ancaraven thích bài này.
  10. cùleng

cùleng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    299
    Mới chơi thì theo mình ko nên mua chim bổi, nuôi rất dễ mau nản, bạn nên ra mấy chỗ dợt chim, thấy con nào hót được thì hỏi người ta, nếu giá cả phải chăng thì mua thôi (những con đứng hót thì giá tầm 1-2 triệu, con nào biết đánh đuôi sàng cầu thì giá cao hơn). Nói chung bạn nên mua những con chim thuộc giá rẻ, chứ đừng ham mấy con mắc tiền (mình đem về tụt lửa thì cũng vậy).

Chỗ dợt chim thì cũng có người này người kia, nên bạn phải cố gắng dò la từng người, rồi tự mình phân tích xem, đừng nôn nóng và hấp tấp, chơi chim luyện tính kiên nhẫn mà, hehe.
    Dần dần bạn sẽ ngộ ra thế nào là một con chim tướng đẹp, thế nào là một con chim chơi hay, cái này cần phải có thời gian và phải trả học phí nhiều đó.

Còn nước nuôi, bạn nên tham khảo trên diễn đàn này, hoặc hỏi anh SonnguyenVT, một người nuôi rất kinh nghiệm và rất nhiệt tình.

Nên hạn chế mua chim thuộc trong tiệm, vì đa số là những con chim xình do người ta thải ra và giá tính ra mắc hơn cội. Tất nhiên lẫn trong tiệm chim có thể có những con hay nhưng rất hiếm và không phải ai cũng nhìn ra hoặc hên hên (chỗ mình có con chim đoạt giải trong cuộc thi khoảng 80 lồng cũng xuất phát từ một con chim giá chỉ 900k trong tiệm)

Mình chỉ nói là nếu nuôi chơi thì ko sao, nhưng lỡ đam mê thì tốn học phí cũng hơi nhiều đó, hehe. Mình cũng chỉ mới chơi thôi, có gì thắc mắc là lên diễn đàn hỏi.

Một số chia sẻ, nếu có gì sai sót mong anh em bỏ qua.

Last edited: 12/12/11
    ancaraven thích bài này.