mình muốn tạo 1 hồ thủy sinh !!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi antiloving, 10/11/07.

1. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình mjốn tạo 1 hồ thủy sinh nho nhỏ cở 80x20x40, nhưng khổ nổi là mình lại mù tụt về thủy sinh, đọc những bài viết của MIG 29 thì thấy hay thật, nhưng lại ko có thời gian để nghiên kíu và tập dợt !

cuối cùng đành phải chọn cách đơn giản nhất là ... nhờ ai đó làm dùm hoặc ra mua 1 hồ làm sẵn !

vậy mấy bro cho mình hỏi hồ cở như vậy mà ra ngoài mua thì cỡ nhiêu tiền và có chỗ nào uy tín ko ?

2. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Thôi thì anh cũng nên đọc bài trong box thủy sinh thôi. Nếu anh mà xách tiền đi mua thế nào cũng bị "cắt cổ". Anh chỉ cần 5 - 6tr là có thể tự mình là được 1 bể chất lượng cao rồi. Ủa mà sao cái hồ này mỏng quá vậy, treo tường àh? Sao ko làm 80x40x40 lun cho đẹp khỏi treo móc gì cho mệt.

3. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ko nghiên cứu kỹ trên diễn đàn thì dù bạn nhở ai đó làm dùm hoặc mua sẵn thì sẽ khó khăn trong lúc chăm sóc, nuôi dưỡng. Không kể đến mỗi người mỗi ý thích, người làm hộ bạn chắc j đã giống với ý của bạn. Mình có lời khuyên nhỏ thế này: trước hết, bạn tạm đừng làm những hồ lớn, làm những hồ nhỏ cỡ 60x30x40 là ok rùi, cho có kinh nghiệm ý mù, như mình cũng chỉ có điều kiện chơi một hồ như vậy thôi mà phát sinh cũng loạn vấn đề. Mình đã chỉnh lại bố cục hồ mãi mà vẫn ko như ý đấy. Hồ nhỏ chi phí thấp, nếu là cỡ 60x30x40 thì cần cỡ trên dưới 500k thôi, thích hợp với người mới chơi thủy sinh. Bạn làm hồ lớn quá đến lúc phát sinh vấn đề rất tốn kém. Ngay từ lúc mới làm hồ mình cũng chưa nghiên cứu hết vấn đề trong diễn đàn, thích thì làm thôi, dần dần sai thì khắc phục, sửa dần, nghiên cứu thêm.
    Theo mình bạn nên xem xét vấn đề nền, lọc, ánh sáng, decoder trước đi, tiện thì xem những hồ đẹp để học hỏi thêm.
    Thủy sinh là một thú chơi đòi hỏi thời gian lâu dài, gấp gáp không giải quyết được j đâu bạn àh.
    Mình đồng quan điểm với hoangdelahan, nên nâng chiều rộng lên 40 cho hồ nhìn có chiều sâu, và có chỗ để mà trồng trọt chứ. >_<
    Đây là ý kiến của bản thân mình sau 2 tháng lặn ngụp trong thế giới thủy sinh. Hy vọng sẽ giúp ích cho bạn.
    Thân

4. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn hãy tham khảo link sau : http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=31923, đây cũng là nơi tập họp lại các bài viết trên diễn đàn nhưng có biên tập và tinh gọn lại giúp cho những người mới đỡ tốn thời gian hơn để tìm hiểu thủy sinh.

5. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
  6. antiloving

Thích đã nhận:
    3
    thanks các bạn đã quan tâm và trả lời cho mình, mấy hôm nay lu bu côing việc quá ko có thời gian lên 4rum xem.

à, đúng là mình làm hồ treo tường đó, nhưng chắc phải nghĩ lại quá, thấy mấy chổ làm hồ treo tường cũng ko hay cho lắm !

mấy bro nói đúng, hôm qua có đi ngang 1 cửa hàng bán Thủy SInh, thử hỏi giá thì chủ cửa hàng nói giá 6tr cho hồ 80x40x40(cao quá xá cao) , mình hỏi ngay đường Nguyễn Văn Trỗi-Lý Chính Thắng, tiệm mới mở đó !

à, mấy bro cho hỏi có biết chổ nào đặt làm hồ cỡ 80x40x40 giá mềm ko ? dạo này kính lên giá hay sao đó, ra tiệm nào hỏi cũng cỡ 330k/ hồ ko à, cao quá à . mà hồ cỡ đó nên làm kính 5mm hay 8mm cho hợp lý nhỉ ?

hihi, tháng sau hơi rãnh rỗi, có thể ngồi từ từ mà nghiên kíu cái hồ rùi, lúc đó chắc sẽ phải làm phoền đến mấy anh em trên 4rum nữa rùi !

7. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    nếu bác chơi hô8 thì nên chọn kích thước: 80*40*50(cao) vì tính phần nền ko chiếm hết 10m rùi ^_^. Hồ cắt thế sẽ đẹp lắm.....Còn cắt kéo đâu thì mình ko biết nhưng bên box mua bán dành cho TS với cá cảnh các loại hiện đang có mấy bạn bán hồ đó giá cũng ....tùy người ^_^

8. enzo

enzo Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng mới setup cái hồ thủy sinh tuy còn non tay nghề nhưng thú vị lắm bạn ,bạn coi o trên có chỉ cách đo mình mua về chụi khó làm chút xúi mà ngợi hơn là mua sẵn người ta làm sẵn bán mắc lắm . Mà tự tay mình làm khi nhìn lại thành quả mới thấy vui bạn ah ./.

9. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hồ 80 thì phải làm kính 8ly cho an toàn. Không nên tiết kiệm về hồ khi chơi TS, nó mà bể ra 1 cái là tiêu tùng hết.
    nếu không có thời gian thì xài nền nham thạch & ADA , chỉ việc cắm cây, khỏi suy nghĩ luôn. Khi nào rảnh rỗi nữa thì tự trộn nền & đẻ hồ :D
    - tiệm ngay ngã tư LCT & NVT là tiệm Vũ đó :D

10. khoagm

khoagm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ thủy sinh ngoài cách chiếu sáng bằng đén, có thể để trực tiếp ngoài nắng ko ( che chắng bằng lưới nilon trồng phong lan), nhà mình có sân vườn rộng nên muốn thử nuôi thủy sinh trong hồ ximăng để thử nghiệm, khi nào tay nghề lên thì làm 1 hồ kiếng. Bạn nào có kinh nghiệm xin chia sẽ.

11. antiloving

Thích đã nhận:
    3
    mấy hôm nay lu bu quá, ko lên ABV chơi được

hôm nay mới dạo 1 vòng Nguyễn Thông và qua khu Bạch Đằng nè. hỏi 1 cái hồ cá cỡ 80d x 40r x 50c giá là 100k, kính 5mm, đáy 8mm, còn hồ 8mm hết thì giá 180k. nếu tiền hồ vậy thì ok, mà ngặt nổi là giờ chưa lãmnh lương nên bó tay ---> chờ đến đầu tháng 12.

còn vụ cây và phân thì mình sẽ học hỏi thêm trên các box về Thủy Sinh này và sẽ còn làm phiền anh em ABV nhiều nhiều nữa hihi

12. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác kia noí trồng thuỷ sinh trong hồ xi măng :eek: :eek: :sick: Mình ko hiểu trồng vậy coi được cái gì, giống như wăng người đẹp vào vũng bùn wá !

13. zaracs

zaracs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời bác mua hồ ở dau mà kính 8mm hết 80x40x50 = 180k >_< rẻ kinh khủng
    Mua ở đâu thế để cho em địa chỉ để đặt cái hồ thnak truoc

14. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn trồng trong hồ xi măng cũng được thui. nhưng vấn đề là bạn trồng như vậy thì đâu có thưởng thức được gì đâu. chưa kể hồ ngoài trời rêu xanh nó lên thì cây đi hết là cái chắc. Nếu bạn muốn lấy kinh nghiệm mình thấy bạn nên bắt đầu từ những hồ nhỏ cỡ 60x30x40 là vừa rùi.
    Thân

15. zombiehp

zombiehp New Member

Thích đã nhận:
    0
    MÌnh thấy có cái hồ nhỏ tí. Chiều ngang khoảng khoảng 40cm. Nhưng cạnh của nó tròn xoe không hề có vết ghép. Cái hồ ấy có đắt không nhỉ ?? Mình hỏi giá anh em trước để đi mua cho khỏi bị hố :d . Mình muốn để nó trên bàn học để ngắm.

16. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn hỏi hồ ở đâu đc giá tốt thế, mình chạy vòng vòng 2 hôm rồi, hỏi hồ 30-60-40, mà đã 80k, mà chỉ là kính 4.5mm, dán chỉ tương đối và dĩ nhiên là có kiềng...

17. khoagm

khoagm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể bật mí địa chỉ khu Bạch Đằng mà hồ 80 đáy 8ly giá 180k nhé, mình đang chuẩn bị setup thêm 1 hồ nữa nhưng chi phí có hạn nên đành chịu khó đi siu tầm hồ giá rẻ vậy