Mình sắp bị rối loạn rồi xin các bác giúp đỡ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Vi_le, 19/8/06.

1. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đọc các chủ đề về cách làm hồ thủy sinh các bác post lên, cuối cùng mình thấy chả biết phải mua phân nền gì đây. có nhiều cách làm nền quá. mình chỉ muốn cách làm nền nào vừa ok mà giá cả vừa rẻ. mong các bác chỉ cho. nếu nền mà mình chưa làm được thì còn chuẩn bị cây gì nữa chứ. các bác cho mình địa chỉ và giá cả để mua luôn nhé, tại hay bị mua hố lắm. mình mới nhập môn thì nên trồng loại gì cho dễ, không cần co2, và cần ít ánh sáng. cám ơn các bác.

2. UTC

UTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ra địa chỉ : APT , Nhà số 9, đường số 4, khu cư xá Bình Thới, P.8, Q.11 ,sẽ được tư vấn và có thể mua mọi thứ cần thiết tại đây ! Chơi thủy sinh bắt buộc phải có bình CO2 và đèn rồi, bạn tập chơi thì làm hồ nhỏ nhỏ thôi,chi phí chấp nhận được!!!

3. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    cách đây vài tháng Py cũng giống Vi le thui. Bạn cứ đi tham quan một vòng đi.
    theo Py thì có 2 lnhóm phân nền phù hợp cho người mới:
    1- Phân tự chế: loại này bạn nên dành thời gian nghiên kíu thật lâu để hiểu thấu đáo mọi thứ có liên quan. Dĩ nhiên, bạn có thể đặt GS codai một cái nền theo í bạn...
    2-Phân ngoại nhập: bạn nên xài 1 trong 2 thứ Aquabase của Ferka và ADA, mình thấy Aquabase giá rất hợp lí, còn ADA thì hết sức tiện dụng. Bạn cứ theo chỉ dẫn rất tận tình của cửa hàng APT là làm được ngay...
    các thứ khác mà APT không có, như bình Co2... bạn cứ nhờ chị Giang (APT) chỉ chỗ mua, bảo đảm không bị hố đồng nào...
    Kinh nghiệm trên là của Py, ai biết thêm gì hay thì chuyển giao cho người đẹp với...

Last edited: 19/8/06
  4. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em có cái hồ 30k trồng rong đuôi chồn,trân châu và mấy cái cây jì mà anh hoangdelahan cho,em xài phân trộn đâ71t 15k 1 kí dùng cũng ok sau mấy tuần cây đâm rễ và xanh tươi tốt, còn cái Co2 để làm jì ạ, và cái phân đất đó bạn thử dùng đi,rẻ bèo mà tốt

5. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng mới tập chơi thấy aquabase cũng khá tiện dụng và giá cũng bình dân nữa
    Còn Co2 thì là khí cần trong quá trình quang hợp tạo chất dinh dưỡng cho cây

6. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Trên 1 bàn có nhiều món ăn,chắc chắn có món ngon,món dở
    Tất cả các món đều đã có người đã từng ăn rồi.Bạn muốn ăn món nào:ăn đỡ đói như mì gói,ăn bánh ngọt để mau lên cân,ăn uống điều độ để có 1 thân hình khỏe đẹp...:D
    Bạn không thể ăn 1 lần hết để thử được,bạn cũng không thể ăn mỗi ngày 1 món được(quá lâu để có thể xác định cái mình cần)
    Vậy chỉ còn 1 cách thui:kiên nhẫn đọc,lọc lại những kinh nghiệm của những người đã đi trước -> Không cần mất thời gian thử bất cứ món nào mà vẫn xác định được món mình cần. (Nếu thích bạn có thể thử từng món để biết các món đắng, cay, mặn, ngọt thế nào nhé):D
    Qua anh Fahsailam và anh codai đi bạn,2 anh ấy nếm được nhiều món thủy sinh lắm rùi đó(nào là otto kho tộ,tép đỏ rang muối, súng nhật luộc chấm mắm tép,lẩu cá bút chì ....hì hì,em viết hơi lan man,có gì các bác bỏ qua cho )

7. phuongmy

phuongmy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
  8. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Đọc xong Vile có lẽ muốn ăn mà hết muốn làm rồi H2O ơi ! :D
    Mà cho hỏi nhỏ Vile rối loạn gì vậy nhỉ ? :D

9. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Đèn thì bắt buộc chứ Co2 đâu có quá cần thiết..rất nhiều mem trong 4rum làm bể thủy sinh ko cần Co2 cũng có sao đâu ạ..1 số người cây còn ác hơn cả dùng Co2 ý chứ !!
    còn về cái nền vile có thể đưa ra mức giá rẻ đối với bạn là bao nhiêu ko?? 100k 200k hay là 1 tr:D thì mọi người mới dễ góp ý chứ !!! ko thì giả sử mình có 100k thui mà bác nào cũng khuyên ADA với aqua base tới 200 300k thì chơi sao nổi !!

10. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình chỉ dự định làm cái nền cỡ 300 đổ xuống thôi, các bác có thể chỉ giúp, còn cái vụ đèn và cây cũng cần giúp nữa, ví dụ như đèn phải dùng bao nhiêu bóng cho hồ 1m cao 50cm (mình chỉ định dùng cây ít ánh sáng thôi). đặc biệt xin các biết tên vi le là một boy friend. và mình chỉ mới 18t. các bác cứ gọi là tiểu đệ là được rồi.
    CÁC BÁC BIẾT Ý ĐỊNH MÌNH RỒI THÌ CÓ THỂ GIÚP MÌNH LỰA CHỌN CÁCH TỐI ƯU NHẤT. CÁM ƠN CÁC BÁC.

11. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Ít sáng thì dùng 2 bóng 90cm là ổn rồi ...................

12. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    hồ 1m cao 50 thì dùng 3 bóng 90 đi, chứ mình nghĩ 2 bóng có thể là hơi thiếu..nhất là đối với newbie như tôi và bạn, lúc đầu tôi cũng chỉ định chơi loại cây ít sáng thôi, nhưng rồi nhìn cây nào cũng thích..:D
    Ánh sáng trong bể TS thà thừa còn hơn là thiếu (mà khó thừa lắm..:D)
    Spam: lúc đầu cứ bạn tưởng là con gái cơ đấy, giống giống Đan Lê mà ...:U:U:U

13. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hồ dài 1m cao 50 mà chiều rộng bao nhiêu vậy bạn: 25cm hay 70cm mà 2 đèn với 3 đèn nhỉ?

14. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    trừ bể treo tường và bể tự dán ra, ko có bể nào bán sẵn nào có chiều rộng từ 25 đến 70 cm cả, chiều rộng bể dao động từ 40 -50cm.

15. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Hề hề,không phải tự nhiên mà tớ hỏi thế đâu,ý là chiều rộng bể cũng rất quan trọng ấy mà,rộng hơn hay hẹp hơn 10cm thì dàn đèn cũng đã khác rùi.

16. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chiều rộng là 45cm cao là 50 cm trên diễn đàn chỉ mấy bác nói chỉ có đèn 6 tấc với 1m2 mình ko biết tìm đâu cho ra cái đèn 90cm như các bác nói.
    MÀ SAO CÁC BÁC KO CHỈ CHO MÌNH NÊN LÀM NỀN LOẠI NÀO THEO GIÁ CẢ ĐÓ

17. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    nền cỡ 300k đổ xuống thì mình biết 2 phương án:
    - 1 gói aquabase = 200k
    - nền tự chế = đất sét thì rẻ hơn rất nhiều, có điều tốn công sức thôi.
    Tùy bạn chọn theo hoàn cảnh cụ thể của bạn.
    Bóng 90cm thì ko thiếu đâu, bạn thử hỏi các anh chị trong đó xem, ngoài HN mình thì nhiều lắm.

18. caythuysinh

caythuysinh Member

Thích đã nhận:
    4
    uhm
    em cũng xài nền tự chế nè cây cũng tốt lắm chứ cũng dưới 300k chỉ có cái hơi cực nhưng làm xong hết cực túi tiền

19. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy bác có thể chỉ mình làm cái nền tự chế như vậy được không. mình ở SG , đèn 9 tấc có bán ở Cao Quý ko vậy, giá cả bao nhiêu thế bác. rất mong các bác giúp đỡ.

20. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đèn 90cm , 70cm , 45cm , 30cm hiện nay khá thông dụng hơn trước kia , ở Cao quý thì chắc chắn là có các loại trên !