Mini aviary cua babyloves

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi babyloves, 28/5/10.

1. babyloves

babyloves Member

Thích đã nhận:
    2
    Em đang muốn làm một mini aviary ngoài trời. Sau 2 năm âm mưu thì cuối cùng em cũng đã xin được một góc vườn để làm cái lồng hơi lớn cho tụi nhỏ được bay nhảy thoải mái hơn.
    Nhưng em còn thiếu kinh nghiệm lắm nên muốn nhờ các anh chị giúp em với.
    Đây là vị trí em định đặt chuồng.
    - Chỗ cây thiên tuế sẽ là vị trí cái chuồng, em sẽ bứng cây đó đi để thay vào là 1 bụi trúc đùi gà.
    (Leo tuốt sân thượng chụp xuống với chụp bằng điện thoại nên hình hơi mờ, hic)
    (Từ trong nhà ngó ra.)
    (Góc view 1 - đứng ở lang cang để ngắm.)
    (Góc view 2 - từ ngoài cổng ngó vô)
    - Em định làm aviary theo kiểu của chị GC, nhưng kích thước là 1m x 1m x 0.5m x 0.7m x 0.5 m mà thôi, vì papa không cho làm lớn.
    Đây là hình sơ đồ aviary của chị GC:
    - Hoặc làm đơn giản hơn là hình vuông 1m x 1m để cho tụi nhỏ được có không gian rộng rãi hơn.
    Aviary của em sẽ gồm:
    - 1 cửa lớn để trồng cây trúc vô (chắc chỉ xài một lần rồi khóa luôn),
    - 1 cửa nhỏ để chui ra chui vô làm vệ sinh hàng tuần.
    - 3 cửa cho ăn nhỏ ở 3 mặt.
    - Lưới nhôm vuông 1cm x 1cm.
    Cư dân trong đó sẽ gồm 3 cặp Java Uyên ương mà em đang sẵn có:
    - 1 cặp màu trắng , (cặp này em thấy trắng tinh đẹp quá nên mua về, về thì thấy giống chim này tình cảm quá nên đi mua thêm 2 mùa kia cho đủ màu luôn. ^_^)
    - 1 cặp màu sữa hột gà hiền lành và 1 cặp màu đen xám lịch lãm:
    Thắc mắc của em là:
    - Em nên chọn kiểu lồng giống chị GC hay hình vuông 1mx 1m ?
    - Với kích thước lồng như vậy thì em có thể thêm 1 cặp manh manh để hót cho vui tai và 1 cặp sắc nhật để đẻ không ? (Vì tụi bạc má này kêu líu ríu thôi à, và nghe nói là không mắn để lắm.)
    - Phần chân chuồng em nên làm thế nào để tránh chuột, vì hình như trong vườn có cái ổ chuột >_<
    - Em có thể sử dụng lưới nhôm được không?
    ...
    Em không không có kinh nghiệm, còn điều gì chưa ổn nữa thì xin các tiền bối chỉ cho em với, em xin cảm ơn nhiều lắm luôn \(^o^)/.

muoivankhatmau and diepanh like this.
  2. DuongTuLam

DuongTuLam Member

Thích đã nhận:
    25
    phần chân chuồng bạn làm giống của chị GC là được chỉ sợ nhìn khuôn viên vườn của nhà bạn đang đẹp nay lại phải cuốc xới lên thì hơi tiếc

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn có thể chọn kiểu như chị GC vì tận dụng được mặt ngắm chính rộng rãi hơn, có thể nâng chiều cao lên 2.5-3m cho chim có thêm không gian. Có thể nuôi thêm và cặp manh manh ta, manh manh nhật và sắc nhật cho phong phú tiếng hót. Chân chuồng muốn tránh chuột thì phải xây đế gạch cao khỏi mặt đất 20cm, phần khung chuồng tiếp giáp với đế gạch được cố định bằng các ốc vít cho chắc chắn. Dùng lưới nhôm cũng ok nhưng nên sơn màu xanh lá nhìn sẽ hài hòa với khu vườn.
    Java finch bạn mua ở đâu và giá ra sao thế?

4. babyloves

babyloves Member

Thích đã nhận:
    2
    Java Finch mình mua ở Lê hồng Phong, nếu mình nhớ không lầm thì giá là 320k 1 cặp, (đã trả giá muốn méo mỏ). Giá hơi cao, hình như bây giờ còn cao nữa, nhưng chim về thấy khỏe mạnh và dạn người nên mình thấy cũng được.

Mình muốn mua 1 cặp manh manh ta và 1 cặp sắc nhật, không biết mua ở đâu. Nghe nói chỗ Chín Đào có bán nhiều chim và rẻ, không biết hiện giờ đang có bán loại đó không, vì nhà mình xa lắm, lên mà không có thì.. hic.

Xây gạch lên 20cm lên không biết ba mình cho không nữa, nhưng thấy cũng có lý, để mình xin thử xem.

5. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Bạn có thể gọi điện lên tiệm chín Đào để hỏi trước khi đi mua. Java finch bạn mua hơi đắt, giá chung chỉ khoảng 250k một đôi thôi :)
    Về kích thước aviary, bạn không nên quá quan trọng chiều cao, vì chim không cần chiều cao, mà cần bề ngang lớn để bay thoải mái, nếu bạn làm cao quá, chim sẽ trốn hết lên trên cùng, sẽ rất khó quan sát.
    Aviary hình lăng trụ đứng hay hình hộp chữ nhật đứng là tùy vào bạn, tùy vào tính toán góc nhìn chính, phụ; tất cả phụ thuộc vào vị trí của aviary so với ngôi nhà.

Nhà bạn ở khu vực nào của TP.HCM? nhà SB ở Q9, thấy có bán manh manh ta gần nhà, nếu bạn ở gần thì có thể ghé qua xem.
    Thân!

6. lhai63

lhai63 New Member

Thích đã nhận:
    1

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Với không gian vườn hiện tại, rất nên cân nhắc chiều cao của chuồng chim, sao cho từ các phía ở lan can và trong nhà nhìn ra đều có thể ngắm chim thoải mái, thì mới đạt thẩm mĩ.
    Nếu chuồng thấp: từ trong nhà và xung quanh lan can nhìn ra chỉ thấy nóc chuồng, không thấy chim đâu --> thì mất đi giá trị nhìn ngắm.

Với vị trí dự kiến đặt chuồng như hình: thì một cái chuồng hình góc tư (1/4 hình tròn) như của GC hay một cái chuồng hình trụ ngũ giác đều ổn. Khi thiết kế phải đảm bảo mái chóp cân đối, trông sẽ đẹp.

Gạch xây chân chuồng có thể để cao hay thấp tùy thích. Có thể chôn một phần gạch âm xuống nền đất. Mục đích là để hạn chế chuột lớn đào hang xuống đất chui vào chuồng cắn chim.

Không nhất thiết phải trồng trúc mới đẹp. Nếu kích thước chim nuôi lớn như java finch, và như trong hình thì có cả yến phụng: thì nên sử dụng gốc thân cây khô, không có lá, như mai tứ quí hoặc một số cành cây ăn trái cũng có thể là lựa chọn tốt: cành nhánh không quá rậm, thân vừa phải, dễ nhìn thấy chim chuyền cành.

Last edited: 30/5/10
  9. babyloves

babyloves Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhà mình ở Bình Chánh, xa quận 9 dữ lắm, nên chắc mình không tới được, dù sao thì cũng cảm ơn bạn nhiều lắm nhé.

Chỗ này gần nhà mình nhất, mai mình sẽ đi tới đó liền. Cảm ơn bạn nhiều lắm. :D

Em cảm ơn chị, chờ góp ý của chị suốt. :-*
    Sau khi xem xét em nghĩ là mình sẽ làm hình lăng trụ, để đứng đâu cũng nhìn thấy như nhau. Chiều cao sẽ là 2,4m tính luôn cả nóc.
    Chị ơi, góp ý về việc che mưa và tránh gió lùa cho chuồng giúp em với. Em định sẽ che bằng miếng nhựa trong cứng, che từ mái xuống là 0,3 - 0.4m, như vậy có được không chị, và có cần che hết các mặt không? Vì em thấy aviary cua chị chỉ che có 2 mặt thôi, như vậy các tổ của chị có bị ướt khi bị mưa tạt vô không ?

10. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Chào bạn,

Tránh gió lùa, mưa tạt có nhiều phương án. Cần xem xét cụ thể vị trí đặt chuồng chim của nhà bạn thế nào --> từ đó lựa chọn hướng che chắn hợp lí.

Với một hình lăng trụ nhìn được tất cả các mặt (đồng nghĩa với có khả năng bị mưa tạ, gió lùa tất cả các mặt), thì có thể:
    - che kĩ ở những mặt xa góc ngắm nhất bằng vật liệu chắc chắn
    - dùng lưới lan che các mặt còn lại, sao cho khi thời tiết thuận lợi thì có thể cuộn lưới lên để vẫn ngắm được chim.
    - mái chuồng thiết kế có độ bao trùm hơi dài một chút, để hạn chế nước hất vào.

Last edited: 31/5/10
  11. babyloves

babyloves Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn chị, em sẽ nghiên cứu thêm về cách che chắn theo như chị đã chỉ. Khi nào làm xong em sẽ up hình. ^_^

12. babyloves

babyloves Member

Thích đã nhận:
    2
    Huhu :crying: Một ngày buồn.
    Hôm qua em hí hửng đi mua 4 chú manh manh về rồi. Yêu lắm. Nhưng mà hôm nay bay mất 1 con trống rồi.
    Em định chụp hình nên mới lấy xuống để nhìn gần, ai ngờ tụi nhỏ sợ quá bay lung tung, rồi chú trống đẹp và lanh nhất bay cái vèo qua mấy thanh lồng đi mất tiêu luôn. Tiếc ơi là tiếc. Ai ngờ nó nhỏ dữ vậy. Chẳng lẽ bây giờ em chạy đi mua cái lồng nhỏ nữa sao?[-( (Em đang nuôi trong lồng sơn tĩnh điện của Trung Quốc đó, có xách thước ra đo thấy khoảng cách giữa cách thanh lồng là 1cm nên mới thả vào mà, vậy mà chú ta lại chui ra được :crying::crying:) Bay ra chú ta còn đứng lại ngó nghiêng 1 lúc lâu, nhưng mà em lại không có cách nào dụ chú ta quay lại được, vậy mới tức, hic.

Thêm một chuyện buồn nữa là phát hiện 1 cái trứng bể của vợ chồng manh manh trắng. Buồn ghê luôn. 2 vợ chồng đẻ mà em không hay. Giờ em chẳng biết làm sao luôn, vì đây là lứa đầu tiên em nuôi đẻ. Đã dời 2 vợ chồng vô chỗ ít người, cho thêm bột khoáng và vỏ trứng rồi, và đang ngâm hạt kê. Nhưng qua chỗ mới thấy con vợ cứ bay lung tung. em không biết phải làm sao nữa. Em rối quá. :crying::crying:

13. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Manh manh ta có thể lách qua những khe rất hẹp, và lúc mở cửa lồng thì phải che chắn kĩ rồi mới khua bắt chim, nếu không, bị sổng là chuyện bình thường bạn ạ. Nan 1cm không ăn thua, nan 0.8 hoặc vuông 1x1cm thì mới ổn.
    Chuyện cặp bạc má, bạn phải bổ sung canxi và thức ăn tươi từ trước khi chim đẻ kia, bây giờ có bổ sung cũng không ích gì, xem như lứa đầu chim làm hỏng, bạn xem nó còn đẻ tiếp không, nếu không thì dọn dẹp sửa soạn lại cho lứa sau. Bạn đừng buồn vì khi đã nuôi chim đẻ, chuyện mất trứng/chim con là hiển nhiên, mình chỉ có thể cố gắng phần nào giảm thiểu rủi ro thôi.
    Thân!

14. babyloves

babyloves Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn bạn nhiều lắm. Mình sẽ học hỏi thêm nhiều để có thể chăm sóc tụi nhỏ tốt hơn.
    Thấy con mái vẫn chui vô ổ nằm suốt...

15. tvxdnhatphat

tvxdnhatphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    Solid Blue Discus có thể mua dùm mình Manh manh + sắc nhật không??? Nếu được thì mình gởi tiền trước nhờ mua dùm, cho địa chỉ, số tài khoản á . Mình xa quá 100Km mà xuống không mua được, buồn lém.....

16. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    BABYLOVES ơi, âm mưu của bạn đến đâu rồi? cập nhập tình hình cho mọi người thưởng thức Aviary của bạn điiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii