Mini Aviary của Yenvangxanh

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi yenvangxanh, 3/6/08.

1. yenvangxanh

yenvangxanh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Chắc nhiều anh chị đều hiểu cái cảm giác “ngộ độc” khi đọc những bài viết về chim trong trong diễn đàn. Ngộ độc là sao? Là cảm giác say sưa, là đam mê bừng cháy, là để trí tưởng tượng bay bổng, là cảm giác thèm sở hữu muốn dốc ngay hầu bao mua về ngay một chú chim hay, một cái lồng độc…

Là một thành viên mới, yenvangxanh cũng đã bị “ngộ độc” sau một thời gian ngâm cứu nhiều bài viết trên diễn đàn này. Cụ thể là từ một người có chưa có nhu cầu nuôi chim, yenvangxanh đã nuôi 2 chú YP (để dễ nuôi), nhưng vì cũng thích finch quá nên bây giờ quyết định làm thêm một cái “mini-aviary” để giải độc gấp.

Do điều kiện nhà chật, mini-aviary do yenvangxanh tự thiết kế có những thông tin như sau, mong các bạn đi trước góp ý và chia sẻ kinh nghiệm và tư vấn chỗ mua những loại chim này.

- Kích thước (dài, rộng, cao): 90 x 60 x 80cm
    - Vật liệu: Gỗ, Lưới chống muỗi hoặc lưới inox 1x1cm
    - Dân cư: 2 cặp YP, 1 cặp Zebra Finch, 1 cặp bạc má hoặc Mai Hoa
    - Aviary có bánh xe để di chuyển.
    - Kiến trúc như hình vẽ dưới đây

Mong các bạn chỉ giáo. Thân

yeuchimthucanh thích bài này.
  2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Nếu đã có 02 đôi yến phụng, thì tốt nhất chỉ nên nuôi thêm 01 đôi bạc má trong cái chuồng này.

3. yenvangxanh

Thích đã nhận:
    4
    Vì số lượng dân cư như vậy hay sao bác GC? Hay do YP áp đảo quá. Nếu chỉ giữ 1 cặp YP, 1 cặp Zebra Finch, 1 cặp bạc má thì có OK không? Bác Hai Cư có bán 2 loại finch sau không vậy bác? Thks.

4. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Yến phụng lớn con, mỏ cứng, cắn đau. Hiền lành nhưng đôi khi tò mò kiếm chuyện. Thỉnh thoảng tranh ăn cũng cắn nhau. Do vậy không nên nuôi chung với Finch kích thước nhỏ hơn.
    Thông thường người ta không nuôi chung chim họ vẹt với chim họ khác.
    Riêng Bạc Má tuy là Finch nhưng là Finch lớn, tính cách lì lợm có thể hợp với yến phụng, chứ cũng chưa chắc hợp với các Finch khác trong một không gian sống không đủ rộng, không đủ chỗ trú ẩn khi bị đuổi đánh.
    Nghệ nhân Hai Cư có thể vẫn còn giống Zebra và Java. Nhưng có kinh doanh không thì GC không biết, cần phải hỏi trực tiếp chú í mới biết được.

5. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Vài kinh nghiệm giúp yenvangxanh.
    Mình cũng đã tự tay làm một cái gần giống vậy (160 x 80 x 100). Mình ko làm khung bằng gổ (vì loài két hay cắn phá) mà làm bằng thanh nhôm V3. Lưới thì dùng lưới sắt nhúng chì (lưới Inox 170k/m nên mắc quá) cũng rất bền, không cần sơn. Nóc nên lợp lưới, còm mái che cơ động để tháo lắp dễ dàng.
    Công cụ và cách thi công như sau: Một khoan điện + mủi 3 ly, một kìm rút đinh (+ đinh rive rút 3 ly) và một cưa sắt. Cưa thanh nhôm theo kích thước và ráp 2 thanh đứng + 2 thanh dài thành cái khung như khung ảnh. Làm 2 cái giống nhau, sau đó dùng 4 thanh ngang (= chiều rộng) kết nối 2 cái khung ảnh này lại là thành một hình hộp để tạo khung sườn. Lưới mình gắn vào phía trong thanh nhôm V3 cho đẹp. Để nẹp lưới vào khung nhôm V3, mình dùng thanh nhôm V1 và kẹp chặt lưới vào giữa thanh V1 và thanh V3 (bằng kìm mạnh) rồi khoan lỗ, rút đinh là xong. Yêu cầu kỹ thuật là khung sườn phải vuông, (mình xử lý bằng cách mỗi đầu nối chốt 2 đinh, cách nhau 2cm so & le nhau) và lưới phải căng (mình dùng dây cột lưới vào khung và căng từ từ (vì không có người hỗ trợ) sau đó dùng kìm mạnh kẹp lại và khoan lỗ, rút đinh). Sản phẩm khi hoàn thành trông cũng bắt mắt, thanh thoát và chắc chắn. Mình xài hơn 6 năm rối vẫn chưa nhúc nhích. Đặc biệt là chẳng cần sơn phết gì, lâu lâu xịt nước và cọ rửa lại mới toanh.
    Lưu ý chiều cao Bạn nên làm 100 để khỏi phải cắt bỏ lưới và tận dụng khoảng không. Cửa không nên mở ngang (bản lề gắn bên cạnh cánh cửa) mà nên mở lên trên (bản lề gắn trên đầu cánh cửa) và đẩy vào trong. Làm như vậy lỡ quên khép cửa thì chim cũng ko thể thoát ra ngoài được.
    Vài kinh nghiệm nhỏ giúp Bạn thành công nha.

6. yenvangxanh

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn các bạn đã tư vấn. Những thông tin này sẽ rất có ích cho yenvangxanh cho aviary sắp tới.

7. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Hihi, GC không khéo tay nên phải thuê thợ sắt làm.

Khung thì dùng các loại sắt hộp nhỏ có sẵn hiện nay, kích thước rất đa dạng và dễ đáp ứng các mẫu thiết kế.

Chỉ riêng mục 'lưới nhúng chì' thì GC không thích lắm, vì các loài vẹt thường thích gặm gạp, khi gặm vào thành phần chì của lưới thì không tốt cho sức khỏe của chim.

Ở Úc người ta có luật bảo vệ thú nuôi, thành phần lưới, khung chuồng mà có chì hoặc dùng loại sơn có chì là người ta không cho nuôi luôn, hihi.

Bạn vang anh Nhớ quan tâm đến cáo ngăn hứng chất thải của chim dưới đáy chuồng nhé. Sao cho vừa tiện vệ sinh, vừa cao một chút để thức ăn không bị vung vãi ra ngoài.

8. chimchiavoi

Thích đã nhận:
    230
    Cảm ơn Bác GC nha. Nhờ ý kiến của Bác mà mình mới thấy tác hại của lưới nhúng chì. Chẳng là lúc trước mình có nuôi một con Xích, thấy xích nó tội nghiệp nên mình thả vô cái aviary mini (bọc lưới nhúng chì) chung với mấy em khác. Nuôi được hơn một năm (mới nói được ít câu) thì tự nhiên lăn ra chết. Bây giờ nghĩ lại mình thấy con Xích di chuyển trong lồng bằng mỏ nên cứ suốt ngày cạp vô lưới, có lẽ nó bị nhiễm chì chăng ? Đây là một bài học đích đáng.
    Nhân tiện xin hỏi các Bác đang sử dụng aviary là: nếu không dùng lưới nhúng chì thì nên dùng lưới loại nào cho phù hợp với túi tiền và an toàn cho chim ? Hiện mình đang thi công 1 aviary khoảng 9m2. Đã gần xong phần khung sườn (bằng sắt sơn) và đang tính mua lưới 1 x 1 cm về bao. Lưới sắt giá 16k/mét nhưng sợ lâu ngày bỉ han gỉ. Còn lưới Inox tới 170k/mét nên mắc wá (hết khoảng 42mét lưới). Có người bảo nên mua lưới sắt và sơn lên, nhưng với khối lượng lớn như vầy thì sơn sao nổi (mình tự thi công mà) và sợ sơn lên thì cọng lưới sẽ bự ra, như vậy rất xấu.
    Mình đang cần thông tin tư vấn gấp[-(. Mong các Bác chỉ dùm nha. Cảm ơn trước :applause:.

9. yenvangxanh

Thích đã nhận:
    4
    Đúng đó. Thật ra thì mình cũng đang hơi bối rối về cái vụ ngăn đựng này. Bác GC có thể cho biết chi tiết thêm chút xíu đuợc ko? VD: ngăn cao khoảng bao nhiêu phân là vừa. Lấy/trượt ra bằng cách nào. Theo cái lồng hiện nay mình đang nuôi, ngăn hứng chất thải cao khoảng 3cm ---> ngày nào cũng phải quét vỏ kê và lông chim ---> mệt.

10. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Ngăn nên cao từ 5-10cm. Để tránh khi lấy ngăn ra ngoài thì chim có thể thoát ra thì ở mặt tiền (nơi rút cái ngăn ra) người ta làm một nẹp luới cơ động. Khi rút ngăn ra hoàn toàn để đem đi vệ sinh thì dùng cái nẹp đó chắn lại.

Chi tiết thì GC nghĩ mọi ngừoi có thể tự sáng tạo được. Không khó. hihi.

11. yenvangxanh

Thích đã nhận:
    4
    GC có thể cho mình biết thợ sắt chỗ nào đã từng làm cho GC được ko? Có kinh nghiệm làm sẽ đẹp hơn. Mấy ông thợ sắt hay gàn gàn làm theo ý của ổng lắm mà còn hơi tự tin vào "mắt thẩm mỹ"của ổng nữa mới chết.

12. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Chỉ có nước tự thiết kế chi tiết rồi thuê thợ sắt làm đúng như í mình, thế thôi.

13. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Hello ! yenvangxanh, bạn đã làm xong aviary chưa ? trên diễn đàn này có rất nhiều mẫu aviary của các thành viên ( trong đó có cả của mình nữa) bạn tha hồ tham khảo.

14. yenvangxanh

Thích đã nhận:
    4
    Chào bạn. Mình đã gửi bản thiết kế và đang chờ báo giá vì nhiều nơi hét mắc quá (3triệu:sick:). Mình cũng đang phân vân về việc làm cái aviarium với 1 mặt kính, 4 mặt kia là lưới và cũng đang chờ báo giá. Làm xong sẽ post lên cho anh em tham khảo ngay.
    Bạn có thể share cho mình cái link các mẫu aviary như bạn đã nói được không.
    Thks.

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Tặng YVX 1 số mẫu mini Aviary của nước ngoài này:
    [​IMG][​IMG]

yeuchimthucanh and duyhoian like this.
  16. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Có rất nhiều loại lưới sợi to mắt nhỏ cho anh chọn mà không nhất thiết phải dùng lưới Inox. Còn việc sơn em nghĩ vẫn sơn được vì anh sơn đều lên lưới sợi lưới sẽ không to, hoặc có thể dùng máy phun sơn sẽ đều sơn hơn.
    Vấn đề nuôi két là loài gặm nhấm với tốc độ kinh hoàng nên anh cần để nhiều gốc cây trong aviary là tốt nhất, chim sẽ ít bám lưới hơn. Em đã quan sát ở aviaries mà em, chim rất ít bám lưới nhẩy nếu đủ cây hoặc cành cây khô trong avairy.
    Em đó đọc bài anh viết trong topic Nuôi Chim Đẻ anh đang dự định làm lồng bán tự nhiên đúng không anh?
    Dự án của anh đến đâu rồi?

17. yenvangxanh

Thích đã nhận:
    4
  18. chimchiavoi

Thích đã nhận:
    230
    Cảm ơn ý kiến của QuangDT nha. Dự án làm aviary của mình đang tạm ngưng ở hạng mục "khung sườn" vì hơn 2 tuần nay mình phải đưa các cháu về quê nghỉ hè và mới trở vào nên chưa kịp bắt tay thi công tiếp. Theo gợi ý của Bạn, mình đang tìm lưới sắt nhưng chưa tìm được loại vừa ý.
    Mình đã tham khảo rất nhiều topic v/v nuôi chim đẻ nhưng đến nay vẫn chưa định hình được là nên nuôi loại nào vì ... nhiều thông tin wá. Trong tâm thức mình rất thích nuôi nhồng (yểng) sinh sản nhưng kiến thức về loài này đến nay cũng chỉ dừng lại ở mấy bài báo về Bà chúa chim nhồng ở Ngãi Giao mà thôi. Mình thấy khu du lịch Suối Tiên có nuôi rất nhiều Nhồng trong các aviary nhưng ko bít kết quả ra sao, Bác nào có thông tin chia sẻ với nha, Cảm ơn trước !

19. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Không biết bác vừa ý là thế nào chứ tôi dùng loại lưới 1cm * 1cm mạ kẽm rất tốt, 1 năm rồi mà không có biểu hiện gỉ sét gì. Với khổ rộng 1.2m, giá khoảng 58-62k/1m dài tùy theo số lượng

20. chimchiavoi

Thích đã nhận:
    230
    Mình đang tìm loại lưới mạ kẽm đó mà chưa thấy, toàn thấy loại lưới sắt 1x1cm, khổ 100cm, giá 16k/1m thôi. Lưới mạ kẽm rất khó han rỉ, giống như lưới B40 vậy và giá thành vừa phải, không quá đắt như lưới Inox (170k/m).