mỏ của chòe than...mong các bác quân sư..

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi socoladang, 28/6/12.

1. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    tình hình là em chòe than nhà em dạo này mỏ dài quá...ko bít làm cách nào cho nó ngắn bớt đi được..ko thì em ý ăn uống khó khăn...hic

2. duonghp

duonghp Active Member

Thích đã nhận:
    3
    theo e thi bác cho sâu vào cóng thủy tinh, mỗi lần cho vài con thôi, để cóng ở thấp hơn cầu, chim có gắng mổ sẽ mỏ vào cóng, lúc đó phần mỏ thừa ở trên sẽ bị gãy. bạn thử làm như m xem,e lửa nhà m, m cg làm như thế,hy vọng là sẽ áp dụng đc cho than.e cg nuôi than nhg ko bị như bác.vài y kiến chia sẻ ko phải ae bo qua nhé!ai có y kiến hay đưa lên để a e trong 4r cung học hỏi

socoladang thích bài này.
  3. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Mỏ chấu của chim dài quá muốn ngắn thì phải cho nó mổ trên vật cứng để nó tự gãy , bạn cho vô đáy lồng một dĩa sành loại lớn rồi cho thức ăn trong đó , khi mổ thức ăn nó sẽ cắm mỏ trúng xuống dĩa sành thì mỏ chấu tự gãy thôi ... hoặc là bạn lấy đáy lồng ra rồi đặt lồng trên nền gạch , cho thức ăn xuống nền gạch để nó mổ ( cẩn thận vì dễ sổng chim ).
    Còn tui thì làm cho gọn lẹ : bắt nó ra rồi dùng kềm cắt làm một phát là xong ...hì hì , chắc tại tui hay nuôi thả trong nhà nên mấy chú chim nó dạn . Nếu là chim không dạn thì trùm kín lồng cho thật tối để dễ bắt chim hơn ...

AndyHuynh and socoladang like this.
  4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Mua cho e nó một cây cầu mài móng là mọi chuyện ok thôi

socoladang thích bài này.
  5. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    chim mỏ trấu thường do thiếu mồi tươi, cho ăn mồi tươi thường xuyên chim mổ và quẹt mỏ vào cầu ít khi mỏ trấu dài ra

AndyHuynh and Quangteo like this.