Mở hết áo lồng được chưa?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi langtubienhoa, 28/3/11.

1. langtubienhoa

langtubienhoa Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào các bạn, mình mới chơi Lửa nên không biết gì hết mong các bạn chỉ giáo.
    Mình mới mua con Lửa bổi nuôi được 3 tuần, mới mua về mình hé 1/2 áo lồng đến giờ, đi lại dưới lồng không thấy nhảy phá nhiều, hôm nay mình cho em nó tắm, mở hết áo lồng ra thì nó phá dữ quá, nhưng để một lúc thì hết và đã chịu tắm, khi treo lên mình vẫn mở hết áo lồng, em nó nhảy loạn một lúc rồi đứng yên. Đi lại gần thì nhẩy nhảy một chút thôi, chứ không sổ lắm.
    Mình cầm con Dế nhử nhử là chú nó nhảy xuống đáy lồng táp liền.
    Như vậy mình có thể bung hết áo lồng ra được chưa?
    Mong được chỉ giáo.

2. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bạn cứ giữ 1/2 áo lồng lại như vậy và ngày nào cũng cho nó tắm hoặc là cách ngày cũng được. Mỗi khi cho tắm bạn nên rút ngắn khoản cách giửa chỗ bạn ngồi và nó tắm một cách tư từ. Khi nó tắm xong thì bạn nên treo nó trong nhà chỗ hay có đông người qua lại, khi thấy nó đã chịu đứng yên khi thấy người lại gần sát bên và đã chịu ríu (đi chuyện, hót nhỏ) hoặc hót tiếng lớn nhiều thì hãy mở hết áo lồng. Hằng ngày cũng nên tập cho nó ăn gần tay chủ nuôi thì sẽ mau dạn hơn, tránh làm nó hoảng loạn quá mức nhé. Nó đã chịu ăn và ít nhảy (không đâm đầu vào lồng nhé) như bạn nói thì nó cũng sắp thuần rồi đấy. Thúc sâu cho em nó giữ lữa và mau căng lữa lại cũng là một cách làm cho nó mau thuần hơn. Chúc bạn vui! Thân.

maihac thích bài này.
  3. thangbl

thangbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    mình nghĩ nếu bạn mới tập chơi và thuần lữa bổi thì bạn nên mua thêm 1 cái lồng nan đôi , vì lồng này chuyên để dành thuần chim bổi , và khi bạn thấy chim đã chịu đứng lồng thì bạn bắt đầu dợt , khi đi dợt bạn đừng bung hết áo lồng và cũng đừng treo gần nhũng lồng chim khác , dần dần thì e nó sẽ mau thuần hơn , chúc bạn thành công nhé

maihac thích bài này.
  4. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    bạn cứ để 1/2 áo lồng treo nơi có nhiều người cho em nó quen dần khi nào thấy em nó hót sổng nhiều thì bung hết áo lồng ra,khi đi dợt thì treo cách mấy em kia khoảng chừng 5m vẫn trùm áo nha sau đó bạn hé dần áo khi nào thấy em nó hót đầu lại và mở dần áo lồng cũng như rút ngắn khoảng cách so với mấy em kia,chúc bạn có chú chim hay